สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2683เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

สอบถามการปรับขนาดความกว้างยาวของวีดีโอ กับสงสัยเรื่องความละเอียดของการเซฟไฟล์ค่ะ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
10
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
1. ต้องการปรับให้วีดีโอเวลาที่เซฟออกมา เป็นแบบยาวน่ะค่ะ
คลิปที่ตัดถ่ายจากกล้องมิเลอร์เลส พอใส่เข้าโปรแกรมไฟนอลคัทโปร ไม่มีถามให้เราเลือกขนาด ตัดต่อเรนเดอร์ออกมาแล้ว วีดีโอจะกว้างกว่าจัสตุรัสนิดนึงค่ะ ด้านข้างจะมีแถบสีดำ แต่ต้องการให้ภาพเต็มจอน่ะค่ะ
แต่มีคลิปที่ถ่ายจากไอโฟน ตัดต่อจะมีข้อความถามให้เราเลือกพอเลือกขนาด960x540 ก้จะได้ภาพแบบเต็มจอน่ะค่ะ
เลยเข้าใจว่าน่าจะปรับได้  แต่หาไม่เจอ
2.เวลาเซฟไฟล์วีดีโอ ในโปรแกรมไฟนอลคัท ที่ต้องการให้วีดีโอชัดที่สุดใช่เซฟเป็น Uncompressed 10-bit4:2:2 รึป่าวคะ
แล้วแบบที่เค้าทำลงยูทูบ แล้วชัดมากๆนี่ใช่เซฟแบบนี้ด้วยรึป่าวคะ หรือเซฟเป็นอะไรคะ
รบกวนด้วยนะคะ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3170
ความดี
4848
เครดิต
4702
จิตพิสัย
6514
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ตอบข้อสองละกันครับ ข้อแรกผมงง
ปกติผมตัดในไฟน่อลคัท ใช้ 422 พอตัดเสร็จแล้วส่งไป Compressor เลือกแปลงแบบ Youtube อ่ะครับ ชัดดี เล็กด้วยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้