สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2506เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

รบกวนแนะนำไมโครโฟน condenser ที่เหมาะแก่การอัดเสียงจากหน้าเวทีแสดงดนตรีทีครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
30
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือตอนนี้เอาตรงๆ ผมก็กำลังหาไมค์โครโฟน condenser เพื่อการบันทึกเสียงงาน Production อยู่ในงบไม่เกินหมื่น
แต่พอดีมีงานจ้างบันทึกวิดีโอประกวดดนตรีขึ้นมา ซึ่งทำให้ผมกลัวว่า ถ้าใช้ไมค์ condenser ทั่วไปในการบันทึกเสียงจากหน้าเวที มันจะเหมาะแก่การใช้งานหรือเปล่า
ผมจึงอยากสอบถามว่า มีไมค์รุ่นไหนที่สามารถใช้งานด้าน Production และบันทึกเสียงจากหน้าเวทีได้ดีในราคาไม่เกินหมื่นบ้างครับ
ตอนแรกมอง RODE NTG2 เอาไว้ในการใช้ทำ Production แต่พอมีงานบันทึกวิดีโองานประกวดดนตรีนี้ขึ้นมา ผมจึงวิตกว่า RODE NTG2 จะไม่เหมาะแก่การบันทึกเสียงด้านนี้

รบกวนชี้แนะผมด้วยนะครับ เผื่อท่านใดมีรุ่นที่ดีกว่าแต่เพิ่มเงินอีกนิดหน่อยผมก็ยินดีรับฟังคำแนะนำเป็นอย่างยิ่งครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2960
ความดี
1792
เครดิต
2368
จิตพิสัย
909
จังหวัด
ชลบุรี
ลองดูวิธีนี้ดูครับ เผื่อเป็นตัวเลือกอีกตัวนึงครับผม
https://www.youtube.com/watch?v=VtkV4Kjn688
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
30
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
จริงๆที่งานเค้าก็จะ Record ซาวด์ออกมาให้ในส่วนของดนตรีทั่วไปครับ
แต่ในส่วนของอคูสติก ทางงานประกวดเขาไม่ได้มีการ Record ในส่วนนี้ครับ ผมจึงอยากได้ที่ปรึกษาว่าควรใช้ไมค์แบบไหนที่สามารถใช้อัดหน้าเวทีได้ดีและใช้ในงาน Production ได้ดีในราคาไม่เกินหมื่นบ้างครับ ฮ่าๆ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้