สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2463เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

5Dmk4 vs A7s II

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3138
ความดี
2138
เครดิต
2334
จิตพิสัย
1697
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

5Dmk4 vs A7s II
ถ้าถ่ายงาน สัมภาษณ์ ทั้ง indoor และ outdoor
ทั้งนั่งเฉยๆ และ เดิน มีทีมงาน คนเดียว
แนะนำเป็นตัวไหนดีครับ และควรจะมีเลนส์ตัวไหนบ้าง
และอุปกรณ์เสริมอื่นๆ อย่างพวก mic / gimbal / ขาตั้ง แนะนำเป็นตัวไหนดีครับ

งบรวมๆ ประมาณ 300k ครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
-กล้องอะไรก็ได้ mid-end ก็น่าจะเหลือๆแล้ว เอาตัวท็อปมาใช้กับงานแบบนี้ออกจะ"เสียของ"ไปหน่อย
-wireless mic.สองตัว จะอัดเสียงลงกล้องหรืออัดแยกก็แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล
-ขาตั้งแน่นๆอีกขา

งบที่เหลือ เอาไปเพิ่มกล้อง handycam อีกตัว สำหรับถ่ายช็อตที่ต้องเดินไปเดินมา&เก็บภาพเบื้องหลัง

หมายเหตุ - คคห.ส่วนบุคคล โปรดใช้จักรยานในการรับชม...
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9227
ความดี
8037
เครดิต
7802
จิตพิสัย
7657
จังหวัด
2 ตัวนี้เก่งทั้งคู่ครับ ในความเห็นส่วนตัวแคนนอนถ่ายคนสวยกว่า (ต้องใช้เลนส์ L นะ)
โซนี่ผมชอบตรงระบบโฟกัสที่รวดเร็วและแม่นยำลองมาแล้วทุกตัวในตระกูล A ทุกวันนี้ถ้าต้องถ่ายงานปั้นสวยๆ มีเวลา ผมจะใช้แคนนอน
ถ้าต้องถ่ายงานที่ไม่ต้องละเอียดกับภาพคน หรืองานที่เร็วๆ เคลื่อนไหวเยอะๆ ผมจะใช้โซนี่ แต่ไม่ใช่ว่าโซนี่จะถ่ายงานละเอียดๆไม่ได้นะครับ โซนี่ครบเครื่องกว่าโดยเฉพาะ A7s2 นี่ ดึง iso มันมาก
แต่ถ้าตามโจทย์ที่เจ้าของกระทู้ให้มา ผมจะหยิบแคนนอนไปถ่ายครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3138
ความดี
2138
เครดิต
2334
จิตพิสัย
1697
จังหวัด

มาเพิ่มเติมอีกนิดครับ งานที่ใช้จะเป็นงาน สัมภาษณ์เจ้าของธุรกิจต่างๆ น่าจะต้องมีทั้งภาพนิ่ง และเคลื่อนไหว
vdo น่าจะเป็นสัมภาษณ์+อินเสริท ครับ ถ่าย เดือนละ 1-3 ที่

อีกงานจะเป็นพวกคลิปวัยรุ่นท่องเที่ยว เดินไปกินไป เล่นโน่นเล่นนี่

อีกงานจะเป็นพวก แอบถ่ายคลิปแกล้งคน อาจจะต้องถ่ายไกลๆหน่อย

ด้วยความทีถ่ายคนเดียว อาจจะต้องให้ระบบออโต้โฟกัสช่วยเยอะหน่อย ไปลอง 5D4มา ถูกใจแล้ว โฟกัสแม่นและไหลลื่น สมูธดี แต่ก็ยังไม่เคยลอง A7sii ไม่รู้ว่า โฟกัสแม่นกว่าและสมูธกว่าไหม เคยใช้แต่ A7ii ออโต้โฟกัส เร็ว แต่มัน วืบๆเข้าๆออกๆบ่อยไม่ค่อยถูกใจ

ตอนนี้ชุดที่มองๆไว้มี
5D4 + 24-105F4L ii
16-35 F4L
50 F1.8 STM
100-400 L ii เอาไว้ถ่ายไกลๆ หรือจะใช้ 70-200 แล้วเพิ่ม extender ดีครับ

หรือ
A7sII
16-35 F4
55 F1.8
24-240
85 F1.4

อันนี้ ลองจัดเซตมา ไม่รู้จะดีไหมมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
ไมค์ อาจจะ ไวเลสชุดนึง ของ Sennheiser หรือ sony ดีกว่ากันครับ เอาไว้ใช้ตอนสัมภาษณ์
แล้วก็ rode shotgun อีกตัวนึง ใช้ตอนถ่ายงานวัยรุ่นท่องเที่ยว (พิธีกรหลายคน)
ขาตั้ง ดูของSachtler ไว้

อื่นๆ น่าจะเป็น Mavic Pro เอาพกง่าย เผื่อเที่ยวด้วย

ปล.zhiyun crane ใช้ดีไหมครับ อาจจะใช้ด้วย
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้