สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2290เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

พี่ๆท่านไหนที่เคยทำงานกองถ่ายภาพยนตร์หรือละคร ผมขอถามวิธีการทำงานหน่อยครับ

gmu
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
88
ความดี
166
เครดิต
99
จิตพิสัย
268
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมและเพื่อนๆเป็นนักศึกษาภาพยนตร์  กำลังจะทำภาพยนตร์ thesis แต่ยังไม่เข้าใจการจัดการถ่ายทำในกองถ่ายบางอย่าง  จึงขอเรียนสอบถามท่านถึงวิธีการถ่ายทำภาพยนตร์เพื่อนำไปจัดการในกองถ่ายของผมเองครับ....คำถามมีดังนี้ครับ

ถ้ามีฉากที่ต้องถ่ายทำทั้งในและหน้าห้องนอน 3 ฉากต่อไปนี้ และต้องถ่ายทำให้เสร็จภายในวันเดียว จะต้องจัดการถ่ายทำอย่างไรครับ  

ฉาก 1 พระเอกใส่ชุดสีขาว นางเอกใส่ชุดสีขาว ทั้งสองทะเลาะกันในห้อง  แล้วมาทะเลาะกันต่อที่หน้าห้อง

ฉาก  2 พระเอกใส่ชุดสีเหลือง นางเอกใส่ชุดสีเหลือง  พระเอกจะไปทำงานต่างจังหวัดเลยอำลากอดกับนางเอกในห้อง แล้วทั้งสองก็มาอำลากอดกันต่อที่หน้าห้อง จากนั้นพระเอกก็เดินลงบันไดไป

ฉาก 3 พระเอกใส่ชุดกีฬา นางเอกใส่ชุดกีฬา คุยกันเรื่องเล่นกีฬาในห้อง  จากนั้นพระเอกกับนางเอกก็เดินออกมาหน้าห้อง มาเจอเพื่อนหน้าห้องพอดี  ทั้งสามยืนคุยกัน

อยากทราบว่าต้องจัดการการถ่ายทำแบบไหนถึงจะถูกต้องครับ

(1) เน้นอารมณ์นักแสดง   ต้องขยันย้ายกล้อง ย้ายไฟเอา

1.1    จัดกล้อง จัดไฟถ่ายฉาก 1 ในห้อง พอถ่ายฉาก 1 ในห้องเสร็จก็ย้ายกล้อง ย้ายไฟเพื่อไปถ่ายฉาก 1 ที่หน้าห้องต่อ  
1.2     นักแสดงไปเปลี่ยนเสื้อผ้า  ส่วนตากล้องกับกราฟเฟอร์ก็ย้ายกล้อง ย้ายไฟเพื่อกลับไปถ่ายฉาก 2 ในห้อง พอถ่ายฉาก 2 ในห้องเสร็จก็ย้ายกล้อง ย้ายไฟเพื่อไปถ่ายฉาก 2 ที่หน้าห้องต่อ
1.3  นักแสดงไปเปลี่ยนเสื้อผ้า  ส่วนตากล้องกับกราฟเฟอร์ก็ย้ายกล้อง ย้ายไฟเพื่อกลับไปถ่ายฉาก 3 ในห้อง พอถ่ายฉาก 3 ในห้องเสร็จก็ย้ายกล้อง ย้ายไฟเพื่อไปถ่ายฉาก 3 ที่หน้าห้องต่อ
หรือ

(2)  เน้นการจัดกล้อง จัดไฟไว้คงที่ เพราะการจัดกล้องจัดไฟลำบาก  แต่ให้ดาราขยันเปลี่ยนเสื้อผ้าเอา  โดยไม่เน้นอารมณ์ต่อเนื่องของนักแสดง

2.1  ตากล้องกับกราฟเฟอร์จัดกล้อง  จัดไฟเพื่อถ่ายฉาก 1 ในห้อง พอถ่ายฉาก 1 เสร็จก็ให้ดาราไปเปลี่ยนเสื้อผ้าเพื่อถ่ายฉาก 2 ในห้องต่อ พอถ่ายฉาก 2 เสร็จก็ให้ดาราไปเปลี่ยนเสื้อผ้าเพื่อถ่ายฉาก 3 ในห้องต่อ
2.2  ตากล้องกับกราฟเฟอร์จัดกล้องและจัดไฟหน้าห้อง  จากนั้นก็ถ่ายฉาก 1 หน้าห้อง พอถ่ายฉาก 1 เสร็จก็ให้ดาราไปเปลี่ยนเสื้อผ้าใหม่เพื่อถ่ายฉาก 2 หน้าห้องต่อ พอถ่ายฉาก 2 เสร็จ ก็ให้ดาราไปเปลี่ยนเสื้อผ้าเพื่อถ่ายฉาก 3 หน้าห้อง

การทำงานที่ถูกต้องในกองถ่ายแบบมืออาชีพต้องเลือกแบบข้อ 1 หรือข้อ 2 ครับ

จะเป็นพระคุณอย่างสูงถ้าท่านจะให้ความรู้กับนักศึกษา ขอบพระคุณมากครับ

ปล.ขอพี่ๆที่เคยทำงานกองถ่ายละครหรือภาพยนตร์แบบมืออาชีพมาตอบจริงๆนะครับ ผมและเพื่อนๆจะได้วิธีทำงานอย่างถูกต้อง  

ไม่เอานักเรียน นักศึกษา ประชาชนที่ทำหนังสั้นมาตอบนะครับ เพราะต่างก็ยังไม่รู้จริง กลัวจะได้วิธีทำงานที่ผิดหลัก เพราะต่างก็กำลังศึกษาเรียนรู้เหมือนกัน ก็มาฟังพี่ๆมืออาชีพที่ผ่านประสบการณ์จริงมาตอบดีกว่านะครับ  เพราะจะได้ความรู้ด้วยกันแบบเต็มๆและถูกต้องนะจ๊ะ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

มาตอบคั่นเวลารอพี่คนเก่งมืออาชีพมาสรุปอีกที
…ไม่มีกฏตายตัวในการทำงาน มีทั้งข้อดีและไม่ดี แบบ 1 และ แบบ2 ส่วนมากดูองค์ประกอบโดยรวมครับ
    จัดไฟยากไม๊ / กล้องล่ะอุปกรณ์เยอะมาก เทียบสัดส่วนเวลา
    ถ้าทำแบบ 1 ถ่ายจนนักแสดงจบ ย้ายกลับมาใช้เวลาในการตั้งเซ็ตไฟและกล้องกี่นาที
   สมมติใช้เวลา 1 ชม.ผมอาจเลือกแบบ 1 เพราะทำงานง่ายทั้งนักแสดงและคนทำงานส่วนอื่นๆ
   แต่ถ้าใช้เวลา 3 ชม. ผมอาจเลือกแบบ 2 การทำงานจะยาก เพราะทุกคนต้องแม่นและเป๊ะใน
   ส่วนของคอนตินิว หลุดสัก1ช็อท เป็นเรื่องเลย …
…อ่านจากบทนักแสดงแล้วถ้าผมเป็นผู้กำกับ ผมเลือกแบบ 1 ครับ ไม่อยากเสี่ยงแบบ 2 การทำงาน
   รวดเร็วกว่า สะดวกกว่า แต่กลัวหลุดครับ ..ขี้เกียจมานั่งแก้งานภายหลัง
gmu
เงิน
88
ความดี
166
เครดิต
99
จิตพิสัย
268
จังหวัด
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์1 ต้นฉบับโพสต์โดยp0p-itเมื่อ2017-11-28 16:56เผยแพร่ :
มาตอบคั่นเวลารอพี่คนเก่งมืออาชีพมาสรุปอีกที
…ไม่มีกฏตายตัวในการทำงาน มีทั้งข้อดีและไม่ดี แบบ 1 และ แบบ2 ส่วนมากดูองค์ประกอบโดยรวมครับ
    จัดไฟยากไม๊ / กล้องล่ะอุปกรณ์เยอะมาก เทียบสัดส่วนเวลา
    ถ้าทำแบบ 1 ถ่ายจนนักแสดงจบ ย้ายกลับมาใช้เวลาในการตั้งเซ็ตไฟและกล้องกี่นาที
   สมมติใช้เวลา 1 ชม.ผมอาจเลือกแบบ 1 เพราะทำงานง่ายทั้งนักแสดงและคนทำงานส่วนอื่นๆ
.......

ขอบคุณมากครับ  ได้ความรู้มากทีเดียวกครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
ส่วนใหญ่จะเป็นแบบที่ 1ครับ กล้องไฟอาจจะจัดยากก็จริงแต่เราควรคำนึงถึงความต่อเนื่องอารมณ์ของนักแสดงในแต่ละซีน ยิ่งเป็นซีนดราม่าทะเลาะกันหรือร้องไห้ ยิ่งต้องให้ความสำคัญในการถ่ายให้จบซีนในรอบเดียวครับไม่ใช่สลับไปสลับมา ความต่อเนื่องจากในห้องมาหน้าห้องมันไม่ใช่แค่อารมณ์สีหน้า มันรวมไปถึงเสื้อผ้าหน้าผมด้วย ผมกระเซิงหรือเสื้อยับจากในห้องแบบไหนออกมาหน้าห้องก็ต้องเป็นแบบนั้นครับ โดยความเป็นจริงถ่ายแค่สามฉากมันใช้เวลาถ่ายทำแปบเดียวเองครับ ดังนั้นทำตามแบบข้อ1ดีสุด ส่วนแบบข้อ2ที่จะทำกันก็คือในกรณีเป็นละครแบบคู่แฝดที่ใช้นักแสดงคนเดียวกันครับ จะนิยมถ่ายเป็นฝั่งๆล็อคเฟรมกล้องไว้บางกล้อง พอเสร็จซีนในห้องก็สามารถสลับฉากได้ เพราะนักแสดงจะได้ไม่ต้องเซ็ทผมกลับไปกลับมาระหว่างสองตัวละคร แต่ในบางกรณีก็เปลี่ยนแปลงได้ทั้งสิ้นตามการวางแผนของผู้กำกับและโปรดิวเซอร์ครับ
gmu
เงิน
88
ความดี
166
เครดิต
99
จิตพิสัย
268
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2017-12-22
ขอบคุณพี่ Jaysoundman มากครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้