สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 240109เข้าชม
  • 0ตอบกลับ

เริ่มต้นกับ DSLR VDO (สารบัญ เรื่องที่น่าสนใจ)

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

— หัวข้อนี้ปักหมุด โดย ake เมื่อเวลา(2010-07-24) —
อ้างอิง
ทุกท่านสามารถเริ่มต้นใช้ DSLR ถ่าย VDO ด้วยตัวเองง่ายๆครับ

ผมได้รวบรวม "เนื้อหา HD DSLR " จากกระทู้ที่เป็นประโยชน์ มาอยู่ในรูปแบบ "สารบัญ" เพื่อการศึกษา, ค้นหา และ อ้างอิง

ขอบคุณเป็นพิเศษสำหรับ คุณ foolmoon , คุณ Kabko , คุณ nezzis , คุณ au8ust , คุณ victormc49
และขอบคุณทุกท่านที่ไม่ได้เอ่ยนาม ที่ช่วยสละเวลาแบ่งปันความรู้กันนะครับ

ซื้อ “Video DSLR” ตัวไหนดี?

พื้นฐานการถ่ายกล้อง DSLR Videography for Filmmaking

ความรู้พื้นฐาน

ความรู้พื้นฐาน 1 : Shutter Speed
ความรู้พื้นฐาน 2 : Aperture Value
มาทำความรู้จักกับเลนส์แต่ละประเภท  
ถามแบบงงๆ Shutter speed , ค่า F มีผลตอนใช้ถ่ายวิดิโอยังไงครับ
ขอ ความรู้เกี่ยวกับ บิตเรต (Bitrate) ของ VDO ครับผม
(ขอถามแบบโง่ๆ)เราจะเลือกมุมกล้องยังไงในการถ่ายหนัง

ความรู้ทางเทคนิค
การถ่ายวีดีโอจากกล้อง DSLR ควรใช้โหมดอะไรครับ
ใช้ CF อะไรดี?
กล้องร้อน ถ่าย vdo ไปนานๆ sensor จะเสียมั้ย
มาคุยกันเรื่องSlow Motion ซิ...
สอบถามความรู้เรื่อง Aspect Ratio
เพื่อนๆมีวิธีถ่าย VDO ให้คมชัดอย่างไรกันบ้าง?
ถ่าย VDO ใช้ เลนส์อะไรกันบ้างครับ
ว่ากันด้วยเรื่องโฟกัส
ว่ากันด้วยเรื่องFrameRate
มือใหม่ครับ  อยากทราบเรื่องเลนส์ที่ใช้เวลาถ่ายวิดีโอด้วยกล้อง DSLR ครับ       
เลนส์ที่เป็น Internal Zoom / Internal Focus คืออะไร
DSLR กับ Green screen      
Canon Picture Style กับการ grade
มีคำถามเกี่ยวกับ  anamorphic Lens ครับ
วิธีทำให้ 550d  โฟกัสเร็วขึ้น
ปัญหา: 550D มีเส้นสีน้ำตาลขึ้น เวลาปรับมาที่โหมด VDO
ทำไมสีมันตุ่นอย่างงี้  - - ปรับ white balance ในกล้องก็ไม่หาย เพราะ ND Filter แท้แๆ
การเซ็ท AF/MF ในการถ่ายวีดีโอจากกล้อง DSLR
ใช้กล้องตัวเดียว ต้องการภาพหลายๆ มุม เค้าถ่ายกันยังไงครับ?

เรื่องเสียง
ไมค์ประเภทต่างๆ
อยากปรึกษาระบบเสียงของการถ่ายVDOด้วยDSLRครับ       
ใช้อะไรอัดเสียงกัน
ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับ ไมค์ เสริม เพื่อใช้กับ Canon  7 D  หน่อยครับ
เทคนิคพิฆาต Auto Gain Control ของ 7D และ 550D
อยากทราบวีธีการ ลบเสียงลบกวน หรือลด เสี่ยงลบกวน ใน VDO ที่เราถ่ายมา
เคล็ดลับกับการคิดค้นและสร้างเสียงประกอบได้ด้วยตนเอง
ขอถามเกียวกับ Speaker ครับ ว่าจะใช้รุ่นไหนดีมาตัดต่อหนัง
ปรับตั้งค่า Zoom H4n ยังไงครับไม่ให้มี Noise
เพิ่งไปสอย Zoom h4n มาเมื่อวานรบกวนท่านๆที่ใช้ Zoom....
ขอคำแนะนำตัดต่อเสียงแบบ 5.1

เสียงประกอบ
เว็ปเสียงประกอบ ดนตรีประกอบ
เคล็ดลับกับการคิดค้นและสร้างเสียงประกอบได้ด้วยตนเอง
sound ตลก ครับ
แจกเวบเพลงประกอบ เยอะมาก ไฟล์ MP3

อุปกรณ์เสริม & DIY
Matt Box ?
ปรึกษาเรื่องวิธีการใช้ Steadicam ครับ
ShoulderMount0.00Baht!!!!!
Body Rig ราคา0.00บาท!!!!!!!
Steadicam0.00Baht!!!!!! (ตัวอย่างแรก)
จะดัดแปลงมอนิเตอร์ 7 นิ้ว ใส่แบตก้อน Sony 12V  ได้ยังไงครับ
สมาชิกใหม่มาขอความเห็นเรื่อง Follow Focus ครับ
มาทำ Follow Focus ใช้เองกันดีกว่าครับ             
ทำ LCD อุปกรณ์เสริม 550D ไม่รู้ว่าเวิร์ค ป่าวอ่ะคับ part 1
ทำ LCD อุปกรณ์เสริม 550D ไม่รู้ว่าเวิร์ค ป่าวอ่ะคับ part 2
อยากลองทำ steadicam  เองดูครับ
เลนส์หนอน
เลนส์กิ้งก่า
DIY Plywood skater : วิธีทำ + แปลน
DIY ล้วนๆ
Tracking Camera กลางโต๊ะอาหาร!!!

Steadicam & Glidecam
Glidecam HD2000 - Version Thai มาแล้ว
"   VDO  สอนใช้  GlideCam   "
Balancing your DSLR on a Glidecam
สอบถามเรื่อง Glidecam HD ครับ
Test Glidecam  Recycle  ของเหลือใช้
ปรึกษาเรื่องวิธีการใช้ Steadicam ครับ
อยากลองทำ steadicam เองดูครับ
steadicam ทำเองครับ

ความรู้ทาง Postproduction
Grading มาย้อมสีกันเต๊อะ
ตกม้าตายกับ COLOR ครับ
Canon Picture Style กับการ grade
EOS Movie Plugin-E1 for Final Cut Pro
การ Crop จาก 16:9  ไปเป็น 2.35:1 โดย Phillipbloom
ถ่ายด้วย DSLR 2 พร้อมกัน รวมกันทั้งหมด 800 คลิบ มันจะเรียงกันยังงัย
Dslr HD Workflow with Adobe Premiere CS5+Ati Avivo Vdo convert
เทคนิค เครน อย่างนี้ทำอย่างไรใน software ตัดต่อหนังครับ
การ Sync Sound ง่ายๆ โดย Pluraleyes ใน Finalcut Pro
เวลาเราตัดต่อ VDO แล้วแทรกรูป ไปทำไมภาพไม่ชัดเท่าต้นฉบับละครับ
เทคนิคการColor CorrectในAE  ของพี่นิคคับ ดูง่าย เรียนสนุกคับ
ลองนำผลงานที่ถ่ายด้วย RED One มาให้ดูครับ สั้นๆ 2 นาที
Download Free Color Grades สำหรับชาว MAC
ชาว PC ไม่ต้องน้อยใจ อยาก Grading  Color ลองนี่ครับ Magic Bullet looks
DSLR Real-Time Editing for Final Cut Pro by DVFilm Epic I for Mac
Color Space/Sub-Sampling
Cineform Codec : Workflow
Timelapse Workflow Tutorial using Free Software
ปัญหา Frame เหลื่อมเมื่อถ่าย 50,60 fps กับแนวทางการแก้ปัญหา

Visual Effects , 3D & Animation
In-depth : What is Visual Effect ?
Free After Effects Tutorials โดย Andrew Kramer
การสร้างเทคนิคพิเศษทางภาพ Visual Effect
optical illustion การสร้างภาพพิเศษจากเทคนิคของกล้อง
Physical Effect การจำลองเอกลักษณ์ธรรมชาติ
เราสามารถลบสิ่งของใน คลืปที่เราถ่ายมาได้มั้ยค่ะ

ความรู้การใช้งาน Sony Vegas
การตัดต่อ VDO ด้วย Sony Vegas 9
วิธีการปาด karaoke    
Render ไฟล์จาก Vegas เพื่อทำ VCD
สอนวิธีทำ Slow Motion 3 แบบ ด้วย Sony Vegas
วิธี Crop Cinema Look 2.35:1 ด้วย Sony Vegas 
ทำ VDO Stop Motion ภายใน 1 นาที ด้วย Sony Vegas
ปรับปรุงคุณภาพเสียง VDO ด้วย Sony Vegas และ Effect เสริม
รบกวนถามนิดนึงค่ะเรื่องการซูมภาพใน Sony vegas  Pro 9.0
การใส่ตัวอักษร ใน Sony Vegas
sensor ใน vegas
ขอถามอีกคำถามนะครับ ถ่าย VDO กลับหัวหลับหางมาแล้วแก้ยังไงเนียครับ
มหากาพย์ "ตกนรก อเวกัส ภาค 10"
ย้อมสีใน เวกัส

ความรู้การใช้งาน Adobe Premiere
DVD & Blu-ray By Adobe Encore
Vimeo : Export + Upload

ความรู้หนังสั้น
เรียนเขียนบท 1 การสร้างเรื่องครับ    
แรงบันดาลใจในการสร้างเรื่อง
การเขียนบท 2.1 โครงสร้าง
Movie diy การเตรียมการถ่ายทำ 1
Movie diy การเตรียมการถ่ายทำ 2
ศัพท์โปรดักชั่น 1 : ฉาก
การเขียนสตอรี่บอร์ด
โลเคชั่นในหนังทุนต่ำ    
บรรยากาศกองถ่าย  
การถ่ายทำภาพยนตร์     
ว่าด้วยเรื่อง ตัดต่อ 1     
ตัดต่อ 2
เรื่องเล่าประสบการณ์ ครั้งแรกกับกองถ่ายหนัง
สเลจ.... ไม่ใช่ ขากตุ๋ย
ว่าด้วยเรื่อง โปรดิวเซอร์
blocking นั้นสำคัญไฉน...

ความรู้หลังกล้อง-เบื้องหลังออกกอง
เอา 5 D mark ll ไปขึ้นเครน 30 เมตรมาครับ
ความยุ่งยากในการใช้งานของระบบ HDMI ของ DSLR
เอา 7D ไปแช่น้ำทะเลมาครับ
ติดตามคุณเนสออกกอง วันแรกครับ
ติดตามคุณเนสออกกอง วันที่สอง
@@ ครั้งแรกที่ foolmoon ขอ @@
@@ ครั้งแรกของ ALPHA TEAM กับ HDSLR 7D @@
@@ ครั้งแรก HDSLR 7D feat HDV Z1 @@
@@ ครั้งแรกของผม กับ HDSLR 7D ซักกะที @@

ของขวัญจาก p0p-it สำหรับน้องใหม่ทุกคนคับ...
เร่เข้ามา..เส้น 180 อธิบายอย่างละเอียด ( น้องใหม่ต้องอ่าน) เร่ิมมีความรู้แล้วต่อด้วย..
อยากเก่งแบบพี่ๆในเว็บ ทำได้ไม่ยากมือใหม่เปิดอ่านเลย ฝึกจนเก่งแบบพี่ๆ ก็เข้าวงการได้เลย..
เรียนมหาลัยเล็กจะสู้กับมหาลัยใหญ่ได้อย่างไร..เรามีคำตอบให้คุณ.. เรียน ม.เล็กไม่กลัวเรามีคำแนะนำ
แนวทางสำหรับมือใหม่ ที่จะ ( เตรียมตัว ) เข้าวงการ จบภาคแรกต่อภาคจบ..
มือใหม่อยากเข้าวงการ ( ทุกสาขาอาชีพ ) ตอนจบ รู้วิธีแล้วก็เลือกบริษัทที่ต้องการทำงานด้วย..
เตรียมตัวอย่างไร..เวลาไปสมัครงาน( โปรดัคชั่น ) ต้องการสมัครในตำแหน่งไหนบ้างล่ะ...
อยากเป็นช่างภาพ ( วีดีโอ ) อาชีพ เรามีหลัก ( ปฏิบัติ )ให้คุณ รักอาชีพช่างภาพเรามีภาคต่อ..
หลักพื้นฐาน..ในการเลือกมุม ตั้งกล้อง (สำหรับช่างภาพ ) เป็นช่างภาพต้องรู้ด้วยนะข้อนี้..
หลักปฏิบัติในการทำงานร่วมกันของช่างภาพ ( ภาพนิ่งและภาพเคลื่อนไหว)… เก่งแล้วเบื่อต้องนี่....
มีอุปกรณ์รุ่นเล็ก อยากประกอบอาชีพ เรามีแนวทางให้คุณ..งบน้อยใช้กล้องเล็กก็รับงานได้
น้องใหม่ซื้อกล้องเพื่อประกอบอาชีพ.... เรามีข้อคิดให้คุณอ่านเล่น.. มีหลายรุ่น ขี้เกียจจำ อ่านเองนะ
ถ้าคุณจะจ้างดารามาทำงานต้องรู้อะไรบ้าง?..อยากกระทบไหล่ดาราต้องนี่
หลักพื้นฐานในการจัดไฟ... น้องใหม่อ่านจบประกอบอาชีพได้เลย... ดาราจะสวยต้องรู้เรื่องไฟ
น้องใหม่อยากทำรายการท่องเที่ยว เรามีแนวทางให้คุณเลือกเดิน.. เที่ยวไปทำงานไป
รับสมัครช่างภาพ ( คุณสมบัติ 6 ต้อง )ใครทำได้รับไม่อั้น..ช่างภาพจำเป็นต้องรู้
เวริ์คช็อพสำหรับช่างภาพ บทเรียน 1-2 ( รวม ). ซ้อมผิดพลาดก่อนผิดจริง
น้องใหม่ชอบทำงานคนเดียว1-2..ตอนจบ ( .อ่านหน่อยนะ ) รอบคอบอย่าประมาท จำไว้ๆ
อยากได้หัวใจช่างภาพ ( มีใครขายมั๊ยคับ )…ช่างภาพผีดิบ
อยากเป็นพนักงานตัดต่อ เรามีแนวทางง่ายๆในการทำงานให้คุณ.. ช่างตัดต่อก็ไม่เอา ไม่กังวล..
อะไรที่ควรตัดต่อ และไม่ควรตัดต่อ ( น้องใหม่ถามมามีคำตอบให้แล้วคับ ).. เป็นพนักงานตัดต่อต้องรู้เข้านี้ด้วยคับ
จะรับตัดต่อ อยากทราบการคิดค่าจ้าง...เรามีคำตอบให้คุณแล้วคับ.เรามีสูตรให้คุณทำ
น้องใหม่อยากเป็นโปรดิวเซอร์ ง่ายนิดเดียว (เราขอคุณ 2 ข้อ).. ได้งานแล้วอยากรู้เรื่องค่าตัว..
อยากรู้ว่าควรได้เงินค่าจ้างในอาชีพโปรดัคชั่นเท่าไหร่ ? ( ตอน 1 + 2 จบคับ) พอใจแล้วเริ่มทำงานกัน..
หลักสำคัญในการถ่ายงานสัมมนา ( ระวังให้ดีทุกขั้นตอน).. รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม..
วิธีสร้างความประทับใจให้กับลูกค้างานแต่งงานและงานอื่นๆ( มือใหม่ ) อย่าลืมทำ MV ด้วยนะ..
หลักง่ายๆในการทำ เอ็มวีงานแต่งงาน.. เก่งจนอยากเปลี่ยนไลน์ไปทำหนังสั้น.. 
หลักและเทคนิคในการบิน มีมากถึง 14 วิธี คุณรู้หรือเปล่า ?..งานแต่งกับตัวบินของคู่กันต้องรู้ๆ
วิธีการทำMV ทุกขั้นตอน สำหรับเด็กใหม่ที่จะยึดงานนี้เป็นอาชีพ...รับจ้างทำMV ต้องรู
..เรามีข้อคิด..ถ้าคิดจะทำหนังสั้น... ทำเสร็จโพสลงเว็บต่อข้อนี้เลยนะ..
การเขียนบทกับการถ่ายภาพหนังสั้น เรามีหลักง่ายๆให้คุณ..เก่งแล้วรับเขียนบทซะเลย
แนวทางการดำเนินเรื่องสำหรับทำหนังสั้น ( เวิร์คช็อพ 1-2 ).ดูดความรู้จากงานของพี่คนเก่ง
วลีฮิต " งานผมหัดทำครั้งแรก ติชมหน่อยคร้าบบบ" อยากรู้เรามีคำตอบ.. มีข้อห้ามด้วยนะรู้หรือเปล่าตัวเอง..
ข้อควรระวังและไม่ควรทำ ( หนังสั้น ) เพิ่มเติมข้อมูล ดังใหญ่แล้วนะ..
อยากทำหนังสั้นประกวด คุณต้องมีอาการเหล่านี้ก่อนคับ... ทั้งเก่งทั้งรวยก็มีข้อห้ามด้วยคับ.
จะทำหนังสั้นส่งประกวด อ่านหน่อยนะ..ขอร้องล่ะ ต้องอ่านนะ
ของขวัญให้น้องคอมเม้นท์..."  3 คน 3 มุมมองที่ทำให้งานผลิตดีขึ้น " งานจะดีไม่มีที่ติถ้ารู้จักข้อนี้.
รับเป็นพี่เลี้ยงฟรี...ถ้าคิดจะทำหนังสั้นส่งประกวด อยากทำก็อยากช่วยเม้นท์มาดิ
ถ้าเราให้คุณเป็นกรรมการตัดสิน คุณจะให้ใครชนะ.. ทดสอบภูมิความรู้กันหน่อย
แนวทางในการทำสารคดีสำหรับผู้เริ่มต้น ( น้องใหม่ควรรู้ ) รู้งานหลากหลายรวยเร็วขอบอก
การตั้งราคาชิ้นงานขึ้นอยู่กับ...( p0p-it คนเดิมคับ )... ราคาเก่านานแล้วปรับค่าตัวเพิ่ม
แก้งานให้ลูกค้า เรามีหลักปฏิบัติให้คุณ....งานผิดไม่แก้ไม่จ่ายเงิน
3 ขั้นตอนที่ทำให้( ลูกค้า ) แก้งานน้อยที่สุด...แก้จนกว่าจะผ่าน
คำแนะนำ 9 ข้อที่ ไม่อยากให้ทำ เมื่อคุณเก่งแล้ว เบื่อแล้วซิ งานเดิมๆ..
น้องเก่า ( อยู่วงการมานาน ) จะก้าวหน้าอย่างไร ..จุ๊ๆๆ มีความลับมาบอก.. ลาออกไปฟรีแลนซ์ดีกว่า..
รักอิสระ ( ฟรีแลนซ์ )อยากมีงานทำตลอด เรามีคาถาเรียกงาน.. ต้องทน และต้องรู้ข้อนี้ด้วย..
" รักฟรีแลนซ์ คิดผิดคิดใหม่ ".. น้องใหม่รักฟรีแลนซ์อยากให้อ่าน.. ทำได้หมดไม๊ล่ะ..
รับส่งงาน เรามีแนวทางให้คุณ ( น้องใหม่ต้องอ่านเหมือนเดิม )..ใครว่างช่วยมารับไปทำหน่อย
ข้อควรระวังเบื้องต้น ในการรับงาน อยากให้อ่านสำหรับมือใหม่ ต้องรู้ๆ ห้ามข้ามนะข้อนี้..
เรามีเคล็ดไม่ลับมาบอก ช่วยให้คุณทำงานน้อยลงแต่มีประสิทธิผลมากขึ้น งานเยอะต้องพักหน่อยนะ..
เราามีเคล็ดไม่ลับ ให้สมองคุณได้พักในขณะทำงาน ( โปรดัคชั่น ) ลองงานใหม่ไม๊ล่ะ..
วิธีหาลูกค้าเพิ่ม ( ยอมเหนื่อยในวันนี้เพื่อสบายในอนาคต) สู้ๆเพื่อลูกค้า..
ก่อนรับจ้างทำ(งานราชการ )เรามีข้อคิดให้คุณ ..ทนหน่อยนะ พี่ๆเขาบอกมา
ทำไมลูกค้าจ้างถ่ายงานแล้วไม่จ่ายตังค์ เรามีคำตอบให้คุณคับ.อ่านซะจะได้กลับตัวทัน
อยากทำรายการส่งช่อง ( ฟรีทีวี - เคเบิ้ลทีวี ) เรามีแนวทางให้คุณ (ตอน 1+2) ได้ลูกค้าใหม่แล้วดีใจด้วยคับ..
คิดจะทำระบบโอบี เรามีแนวคิดให้คุณ.. ระบบสวิทเป็นอะไรที่สำคัญ
วิธีสร้างความประทับใจเกินความคาดหมายให้กับลูกค้า..กะล่อนไว้ก่อน p0p-it  สอนไว้).. เกาะลูกค้าอย่าให้หลุด..
เรามาสร้างคนโปรดัคชั่นนอกวงการกันเถอะ..มีแต่ได้กับได้..เก่งแล้วหยิ่งเชิดใส่ ฝึกคนใหม่
เรามีลางบอกเหตุมาบอก....ถ้าคุณทำอาจไม่ได้ค่าจ้าง.. ลูกค้าแปลกต้องระวัง
ถึงเวลาแล้ว..ที่เราต้องปรับตัวให้ทันเทคโนโลยีในปัจจุบัน.. คนอื่นทำกันหมดแล้ว ไม่ทำไม่รู้ด้วยล่ะ..
การสำรองข้อมูล เรามีหลายวิธีให้คุณเลือก งานหายอยากตาย เราไม่ให้ตายเพราะคุณกำลังจะรวย...
เขียนบทหนังละครอย่างไรให้เป็นเศรษฐี ( อีก 1 วิธีสร้างกลุุ่มลูกค้า ) รวยแล้วช่วยสังคมหน่อยนะ..
ทำดีได้ดีในชาตินี้ ( อีก 1 วิธีในการสร้างกลุ่มลูกค้าของตัวเอง ) ทำรายงานส่งครูแล้ว คนอื่นยังนำไปใช้ต่อได้อีก..
ข้อควรปฏิบัติในการแต่งกาย ไปบันทึภาพงานพิธีรับเสด็จฯ ของแถมเผื่อลูกค้าจ้าง..
พี่ๆกำลังปวดหัวกับเทปมินิดีวียับ เรามีวิธีตรวจสอบให้คับ.. รู้ไว้ก็ดี เผื่อใช้กล้องระบบเทป..
เวิร์คช็อปงานแต่ง The indy wedding..เก่งแค่ไหนก็ต้องเรียนรู้เพิ่ม
เรียนรู้จากเพลง ( เวิร์คช็อพสำหรับมืออาชีพ 1 )..เรียนง่ายเป็นเร็ว
เรียนรู้จากเพลง ( เวิร์คช็อพสำหรับมืออาชีพ 2-3 ) เรื่องมันยาวต้องค่อยๆเรียน
เรียนรู้จากเพลง ( เวิร์คช็อพสำหรับมืออาชีพ 4 ) ตอนจบแล้วคับ..รู้แล้วไม่นำไปใช้ก็ไม่มีประโยชน์นะ
เวิร์คช็อป โหย พี่ ม.ใหญ่ ใจดีมอบให้ น้อง ม.เล็ก ต้องดูคับ.. ความรู้ทั้งนั้น ต้องดูๆ
ใช้กล้อง dslr  ถ่ายวีดีโอ ทำอย่างไรให้กล้องนิ่ง (diy..0 บาท ) งบน้อยทำเองก็ได้
DIY ทำอุปกรณ์ เครน, ดอลลี่, ตัวบิน ใน 1 นาที ทำได้จริงม่ายได้โม้
DIYไฟสนาม500W ให้มีคุณสมบัติเทียบเท่าไฟ 800W.. ความจนต้องทำให้ได้..

ความรู้อื่นๆ
การอัพไฟล์ 720p 1080p ลงYoutube
HDMI มีประโยชน์ยังไงครับ
คอมต้องสเปคเท่าไรครับ ถึงจะตัดต่อได้ลื่นๆ
เรื่องของลิขสิทธิ์
ปัญหาต้องรู้ : "ลิขสิทธิ์" ใน "หนังสั้น"
แปลงไฟล์ลงYOUTUBEหรือVimeoควรใช้ขนาดไหนดี
♪♪..ถ่ายเป็น HD แล้วจะ ไรท์ลงแผ่น DVD ทำยังงัยครับ..♪♪
สอบถามเรื่อง 550D กับการใช้ถ่ายหนังสั้นครับ

รวมเว็บไซต์ผู้ผลิตอุปกรณ์ครับ

ดูเพิ่มเติม บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 53 คะแนน ความดี +63 เงิน +2 ซ่อน
ininja ความดี +1 2020-08-22 คลังความรู้เน้น ๆ สำหรับมือใหม่
cuymawz ความดี +1 2017-02-23 -
maxwin ความดี +1 2016-10-10 ข้อมูลครบ เยี่ยมมากครับ
afoto ความดี +5 2016-05-10 ชอบ ได้ความรู้
sharp_ink ความดี +1 2016-02-13 ขอบคุณครับ
jerasuk ความดี +1 2016-01-07 -
koza55007 ความดี +1 2015-10-23 -
armchair69 ความดี +1 2015-04-08 -
super.super ความดี +1 2014-07-08 บทความที่ดี ได้ความรู้ดีค่ะ
วายุ ความดี +1 2014-06-10 บทความที่ดีเยี่ยม, สนับสนุน!

บทความที่เกี่ยวข้อง