สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 17859เข้าชม
  • 41ตอบกลับ

มหากาพย์ "ตกนรก อเวกัส ภาค 10"

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
Solution อย่างการนำ Codec เฉพาะบางตัวมาใช้ก็เป็นอีกวิธีนึงนะ อย่าง Cineform Codec ที่ออกแบบมาให้ตัด HD แบบ Online ได้อย่างราบรื่น ไม่กินแรงเครื่อง ในขณะที่ยังได้คุณภาพดีด้วย ... แบบนี้ก็เป็นอีกหนึ่งทางออก

หรือจะเป็น EPIC I นั่นก็ใช้ได้ ทำงานบน Vegas 9 ขึ้นไปได้ด้วย ใช้หลักการของการทำงานแบบ Offline ที่สะดวกคล่องตัวมาก ๆ ... ไม่ต้องไปวิ่งไล่จ่ายสตางค์หลายหมื่นหลายแสน เครื่องคอร์เดียว-สองคอร์ก็ทำงานได้สบาย ๆ ... นี่ก็เป็นอีกทาง

และ ผมเชื่อว่ามันยังมีอีกหลายทางมาก ๆ ที่จะนำไปสู่การแก้ปัญหาได้อย่างยั่งยืน โดยไม่ต้องไล่ย้ายโปรแกรมไปเรื่อย เที่ยวไล่จ่ายสตางค์ไปเรื่อย แล้วกลับไม่ได้แก้ปัญหาอะไร ซ้ำร้ายจะไปเจอปัญหารูปแบบอื่นแทน ... ความรู้รอบด้านครับ สำคัญกว่า หนึ่งปัญหา เราสามารถเลือกแก้ไขได้หลายวิธี ...

ผมมีข้อสังเกตุให้ชวนคิดนิดนึง เวลาเราจะเลือกโปรแกรมตัดต่อใด ๆ สักตัวนึงมาร่วมชีวิตด้วย มากินอยู่กับมัน แล้วอยากให้ยั่งยืน ... มองหาค่ายที่ผลิตตัวแกนสำคัญ ๆ เป็นของตัวเอง อย่างเช่น Codec ... มีการพัฒนา มีการผลิต Codec คุณภาพสูงเป็นของตัวเอง มันเหมือนรู้เขารู้เรา ทำงานได้เสถียร ได้คุณภาพ เพราะผู้พัฒนาย่อมรู้จัก Codec ของตัวเองทุกซอกทุกมุม เวลามีการอัพเดตอะไรใหม่ ๆ ไม่ว่าจะเป็นตัวโปรแกรมหรือ Codec ก็ยังคงความเข้ากันได้อยู่ ... และ ที่แน่นอน คือมันต้องเสียเวลา transcode หมายความว่า ก่อนใช้งาน โปรแกรมมันต้องแปลงให้อยู่ในรูป codec ภายในเสียก่อน แล้วจะไปกลัวอะไร ถ้าแปลงแล้วทำงานราบรื่น ทำงานเสถียร จะเสียเวลาสักหน่อยดีกว่าทำงานไปแล้วมีปัญหาแบบนี้ หรือ ทำงานมาจนเสร็จแต่ออกงานไม่ได้ ถูกมั๊ย ...

อะไรบ้าง ผมไม่อยากชี้นำ แต่พูดแล้วก็อยากให้เคลียร์ ก็อย่าง Avid มี codec ของตัวเอง (DNxHD และอีกหลายตัว) แล้วผลเป็นไง ก็ขึ้นชื่อสุด ๆ เรื่องความเสถียร ... อะไรอีก ? ก็ Final Cut ไง มี codec ของตัวเอง (ProRes) นั่นก็ยืนยันได้อีก ว่าเสถียรใช้ได้ ... มีอีกไหม? Edius นั่นก็ใช้ได้ มีความพยายามดี ตั้งแต่คิดจะทำ Edius เพื่อมารันบนการ์ดตัดต่อของตัวเองแทน Premiere ซึ่งลูกผีลูกคน ซึ่งนับว่ากล้ามาก แล้วก็พัฒนา Codec ของตัวเองด้วย (จำชื่อไม่ได้แล้ว Canopus HQ หรือไงเนี่ยแหล่ะ) คิดว่าคงดีพอควรล่ะ แม้จะไม่มีชื่อเท่า Avid หรือ Final Cut ...

อย่าง Premiere หรือ Vegas ก็ใช้งานได้ ไม่ได้เสียหาย จับโ่น่นนี่นั่นใส่เข้าไปก็รับได้ เหมือนจะสะดวกดี แต่ผลคือ มันไม่เสถียร เจอปัญหาทั้งระหว่างทำงาน ไปจนถึงจะออกงาน ... แต่ถามว่างั้นก็แย่นะซี ต้องย้ายไป Avid ไป Final Cut ไหม ? ผมไม่ได้พูดแบบนั้น มันก็ต้องดูหลาย ๆ ปัจจัยประกอบไป เจอปัญหาก็แก้ที่ต้นตอปัญหา หากระดับงานที่ทำอยู่มันรองรับได้ก็ไม่เห็นจำเป็น เพราะเราคุ้นเคยอยู่แล้ว แต่ถ้าเมื่อไหร่ ซอฟแวร์มันตันจริง ๆ มันไม่ได้ผลิตมาเพื่อให้บรรลุวัตถุประสงค์ในงานของเรา อันนั้นก็จำเป็นต้องเปลี่ยน ...

แต่อย่างไรก็ตาม เราก็ต้องคอยตามข่าว ไม่ใช่ว่าโปรแกรมตัวนี้แย่ มันจะต้องแย่ตลอดไป เพราะมันเป็นการแข่งขัน เขาก็ต้องพยายามไล่ ๆ กันให้ทัน มีปัญหามันก็คอยมี update มาแก้ปัญหาให้เรื่อย ๆ ... ก่อนจะอัพเดตรุ่นอะไร ก็พยายามเทสเสียก่อน ไม่ใช่ว่าจะต้องใหม่อยู่ตลอดเวลา ฟีเจอร์ที่ได้มาใหม่มันก็มาพร้อมกับ bug ตัวใหม่ ๆ ด้วย ... ถ้าเวอร์ชั่นปัจจุบันมันทำงานได้ ก็ทำไปก่อน ไม่ต้องรีบต้องร้อน รอให้ตัวใหม่มันนิ่ง เอามาเทสต์แล้วทำงานได้ดี แล้วค่อยเปลี่ยนก็ไม่เสียหาย ...

ทั้งหมดนี่เห็นใจและเข้าใจนะครับ เพราะพบประสบบุคคลที่มีปัญหาและพยายามแก้ปัญหาในลักษณนี้มาเยอะ ช่วยได้ก็พยายามช่วย ถ้าตึงมือเกินไปก็จำใจยอมปล่อย ... ความรู้ความเข้าใจรอบด้านเท่านั้นครับ ที่จะทำให้ลดความสิ้นเปลืองในทุก ๆ ด้าน ทั้งสตางค์ ทั้งเวลา ทั้งอารมณ์ ฯลฯ ...
[ แก้ไขล่าสุดโดย vfspostwork เมื่อ 2011-01-12 21:22 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
hs3ssj เงิน +1 2011-01-13 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
i-popba เงิน +1 2011-01-12 เยี่ยมครับ.
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
กระแสที่ว่า โปรแกรมตัวนั้นตัวนี้ทำงานกับไฟล์นี้ได้โดยตรงเลย (native) โดยไม่ต้อง transcode ไม่ต้องแปลงให้เสียเวลา ... จะว่าดีก็ดี จะว่าไม่ไดีก็ไม่ดี ... คือ ดีล่ะดีแน่ เพราะไม่ต้องเสียเวลา แล้วถ้าโปรแกรมมันพัฒนามาให้เข้ากันได้อย่างดีด้วย มันก็จะเลิศไปเลย ... แต่ที่ไม่ดีคือ ไฟล์เหล่านั้น (codec ข้างใน) มันเป็นของคนอื่น มันทำงานได้ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะได้ระดับไหน จะมีปัญหาอะไรซ่อนอยู่ก็ไม่รู้ เหมือนยืมจมูกคนอื่นหายใจ แล้วพอ Codec เหล่านั้น update ไป แล้วเราดันไป update ตาม (หรือ automatic update โดยที่เราไม่รู้ตัว หรือจะอย่างไรก็แล้วแต่) แต่ตัวโปรแกรมมันยังไม่ได้อัพเดตให้รู้จักไปด้วย (เพราะมันคนละส่วนกัน) แม้จะยังพอทำงานได้กำ็ตาม มันก็จะเกิดปัญหาตามมา ... นี่ก็อีกจุดล่ะที่อาจเป็นสาเหตุของปัญหา ...
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11567
ความดี
10080
เครดิต
10506
จิตพิสัย
10093
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
เข้ามาอ่านและรู้สึกเข้าใจ เห้นใจเป็นอย่างมาก

เพราะเคยเจอกรณีเดียวกับเจ้าของกระทู้เป๊ะๆ

ทำให้งานที่ตัดต่อมากว่า50%ในเวกัส เสียหมด

ต้องเริ่มทำใหม่ตั้งแต่ต้น ตอนนั้นอารมณ์ขึ้นมาก ทั้งโมโห ทั้งเสียใจ

แต่เชื่อเถอะครับว่าบางทีการทำใหม่อาจไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิด 

ลองฮึดมาทำดูอีกสักตั้งนะครับ

ผมอยากแนะนำให้ทำเป็นก้อนๆเช่นก้อนละความยาวหนึ่งถึงสามนาทีแล้วเรนเดอร์

แล้วค่อยเอาแต่ละก้อนมาเรนเดอร์รวมอีกที เครื่องจะได้ไม่ค้าง

และสุดท้ายงานนั้นก็สำเร็จลงด้วยดีครับ กลายเป็นหนังสั้นรางวัลที่เคยผ่านตาเพื่อนๆหลายคน "ทวิครา"

สู้ๆนะครับ ตัดมาครึ่งเรื่องแล้วต้องเริ่มใหม่นี่ ไม่ใช่จะทำใจง่ายๆนะ อิอิ

ถ้านึกไม่ออก เอาลิ้งค์ตัวอย่างมาแปะให้ดูครับ เห็นแบบนี้นี่ตัดมาสองรอบแล้วนะครัฟ

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
เอาใจช่วยครับผมก็เคยโดนครับ ตัดใหม่เลย

แต่ก็จริงนะครับ ระวัง หนีเสือปะจรเข้ อย่างที่คุณ vfspostwork บอกไว้ครับ  
เงิน
24508
ความดี
27478
เครดิต
29649
จิตพิสัย
27085
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 19#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-13
ดีนะที่ใจผมมันไม่เอาเรื่องตัดต่อเลย
เงิน
42427
ความดี
44960
เครดิต
45642
จิตพิสัย
51478
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 20#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-13
น่าเห็นใจครับ ถ้าข้ามมาแอปเปิ้ลแหว่ง ก็จะปวดหัวกับมันอีกประมาณ สองสามเดือนครับ ถึงจะบรรลุ
ขอให้หา Work Flow ที่ถูกกับงานของท่านให้เจอครับ จะได้เอาตีนกาไปขึ้นในเรื่องอื่นๆเวลาทำงาน
ตีนกาไม่น่าขึ้นเพราะปล้ำกับโปรแกรมเรย
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 21#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-13
แต่ละโปรแกรมมีจุดบกพร่องทุกอันล่ะครับ ไม่มีอะไรเพอร์เฟค และแต่ละคนก็ถนัดคนละโปรแกรมด้วย ผมว่าการแก้ปัญหาที่ดีที่สุดคืออย่าหนีจากปัญหา แต่ลองแก้จุดไปทีละเปราะดูครับ ถ้าย้ายมา premiere แล้วเจอ serious error บ่อยๆ หรือ บางสิ่งที่เวกัสเคยมีแต่ไม่มีใน premiere เช่นรับ ทุก format แต่ premiere ต้องมาแปลงก่อน ลองดูครับระหว่างที่ยังแก้ไม่ได้อาจจะใช้ premiere ตัดไปก่อน เมื่อวันหนึ่งแก้ได้ก็กลับไปจุดที่เคยอยู่ หรือ เปลี่ยนตามความเหมาะสมก็แล้วแต่ครับ ส่วนตัวผมลองมาหมดแล้วเกือบทุกโปรแกรมที่เป็นตัดต่อ จับไปครั้งสองครั้งถ้ารู้สึกว่าไม่เหมาะผมก็ไม่ฝืน workflow สำหรับผมคือ premiere แต่จริงแล้วมันไม่เกี่ยวหรอกครับว่าโปรแกรมไหน มันอยุ่ที่ว่าเราทำอะไรกับมันได้ดีกว่าครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 22#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-13
เป็นไปได้ลองจับคู่ Vegas (32 bit) + XP Service Pack 3  (32 bit) ดูสิ่ครับ ... มีลางสังหรณ์ค่อนข้างแจ่มชัดว่ามันจะสามารถทำงานได้ดีไม่มีปัญหาแบบที่เป็นอยู่นี้ ... แต่ถ้าห่วงแรมที่ซื้อมาเยอะเกินจะไม่ได้ใช้ก็ไม่เป็นไรครับ หาทางออกบน platform 64 bit ต่อไป ...
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
252
ความดี
501
เครดิต
463
จิตพิสัย
692
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 23#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-13
ไม่รู้จะพูดอะไรครับ จุกเหมือนกัน  เอาเป็นว่าวันนี้ออกจากบ้านไปตลาดหาซื้อกับข้าว
ถ้าเจอแผงล็อตเตอรี่ก็จัดสักชุดครับ หลับหูหลับตาหยิบๆไป เผื่อจะโชคดีได้กินแอปเปิลแหว่งลูกใหญ่ ฮ่าๆๆๆ

แต่แอบกลัวอย่างที่ คุณvfspostwork บอกไว้ แอปเปิ้ลอาจจะไม่ถูกโฉลกอีกก็เป็นได้
มาช่วยกันหาทางออกก่อนดีกว่า ถ้าหาทางออกไม่เจอ ก็ไปออกทางเข้า

เอาใจช่วยครับคุณ Anantachart
ถ้ายังไงอย่างที่เคยคุยกัน เสร็จงานนี้ ส่งเครื่องมา เดี๋ยวผมช่วยเซ็ตให้ใหม่ เผื่อมันจะดีขึ้น
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
252
ความดี
501
เครดิต
463
จิตพิสัย
692
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 24#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-13
ปล. ผมเช็ค K-Lite mega ตอนนี้มันเวอร์ชั่น 6.7 แล้วนะครับ
ลองอัพดูนะ ยังไงก็ไม่มีอะไรจะเสียแล้ว
http://www.free-codecs.com/k_lite_codec_pack_download.htm
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
3141
ความดี
1213
เครดิต
1274
จิตพิสัย
1019
จังหวัด
สุพรรณบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 25#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-13
ไม่รู้ว่ามาแนะนำช้าไปเปล่าครับ วิธีแก้อะครับ
เวลาเรานำไฟล์เข้ามาในเครื่อง ตัว  SONY VEGAS มันจะสร้างไฟล์ เช่นเรานำ ไฟลล์ 01.MOV เข้ามา มันจะสร้าง 01.MOV.sfk ขึ้นมาเพื่อจดจำ
การทำงานของคลิปไม่ว่าจะแก้ไขหรือใส่ effect โปรแกรมอื่นก็เหมือนกันครับ เช่น premiere ถ้าอยากให้คลิปมันกลับมาเหมือนเดิม
ก็ไปลบที่มันจำไว้อ่ะครับ หวังว่าคงพอช่วยได้นะ
เงิน
8610
ความดี
6138
เครดิต
5733
จิตพิสัย
5409
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 26#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-13
อยากรู้จัง ปัญหาของ Final Cut Pro คือ อะไร มั่งอะ
เงิน
11859
ความดี
9359
เครดิต
9848
จิตพิสัย
9986
จังหวัด
จันทบุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 27#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-13
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2857
ความดี
2449
เครดิต
2769
จิตพิสัย
2227
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 28#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-13
เอาใจช่วยครับ ทุกโปรแกรมก็มีปัญหาของตัวเองทุกโปรแกรมครับแล้วแต่ใครจะเจอจุดไหน แต่เชื่อว่าทุกอย่างมีทางออกครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
เงิน
12240
ความดี
9941
เครดิต
10313
จิตพิสัย
11487
จังหวัด
ชลบุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 29#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-13
ผมก็เคยประสบปัญหาแบบนี้น่ะครับ บางทีก็เรนเดอร์ออกมาเป็น mpeg2 ไม่ได้ เรนแล้วเออเร่อ ต้องเรนเป็น avi แล้วค่อยมาแปลงเอา

ผมว่าโปรแกรมมันอาร์ตนะ อาร์ตมากๆ ผมเรียนอาร์ตมา ยังอาร์ตไม่เท่ามันเลย

เอาใจช่วยครับ นิยายคุณสนุกมาก แต่เศร้าครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้