สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 17854เข้าชม
  • 41ตอบกลับ

มหากาพย์ "ตกนรก อเวกัส ภาค 10"

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1372
ความดี
1538
เครดิต
1556
จิตพิสัย
845
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 30#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-13
เล่นแบบ offline คือ ไม่ต่อเนทเฉยๆ ระหว่างการตัดต่อ ใช่ไหมครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14148
ความดี
14899
เครดิต
15486
จิตพิสัย
16610
จังหวัด
สกลนคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 31#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-13
อ่าน มหากาพย์เรื่องนี้แล้ว สยองเหมือนกัน ผมเองก็ใช้เวกัส สเปคคอมต่ำยังพอตัดได้ ลองโหลดอีอู๊ดมาใช้ คอมกระตุ๊กกึ๊กๆ ยังไม่พบปัญหาเหมือนท่านเจ้าของกระทู้
มะวานลองตัดวิดิโอที่ถ่ายมา เปิดโปรแกรมมันฟ้องว่า ให้อัพเดทเป็น 10.c ดีที่ยังไม่ได้กด ถ้ากดอัพเดท ไม่รู้จะเกิดอะไรขึ้นหรือป่าว อยากรู้ทางออกของท่านเจ้าของกระทู้จริงๆ
เพราะถ้ามีการแก้ปัญหาตรงนี้ได้ ต่อไปคนใช้เวกัส คงยิ้มหน้าบาน เพราะผมค่อนข้างเห็นบ่อยเกี่ยวกับปัญหาการพรีวิว แต่ด้วยความด้อยความรู้ ผมจึงไม่สามารถช่วยเหลือแก้ไขอะไรได้
ได้แต่คอยให้กำลังใจและหวังว่าปัญหานี้จะถูกทำลายลงครับ
ปล. อยากรู้จังว่าตัดออฟไลน์ทำยังงาย อิอิ
[ แก้ไขล่าสุดโดย filmboys เมื่อ 2011-01-13 21:07 ]
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8399
ความดี
10560
เครดิต
6255
จิตพิสัย
3120
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 32#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-14
ผมเคยเจอปัญหานี้ในเวกัส9 ครับ
ตัด MV 8นาทีกว่า

วิธีแก้ของผมคือแบ่ง export โดยการลาก loop regionคลุมทีละ 1-2นาที

เสร็จแล้วก็มาลากหัว loop ผ่านท้าย loop ไปคลุมอีกซัก1-2 นาที ทำแบบนี้จนเสร็จ project

new project เอาไฟล์ที่ได้ทั้งหมด 4-5ไฟล์เนี่ยมาต่อกันแล้ว export เป็นอันเดียว

5555+ วิธีบ้านๆเลยครับ

ถ้าคิดว่าไฟล์ mov ยังมีปัญหาก็ลองใช้วิธีเดิมสิครับ แปลงเป็น AVI ก่อนเหมือนเดิม น่าจะง่ายดี
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
ake เงิน +1 2011-01-14 เคยทำเป็นส่วนๆเหมือนกันครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 33#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-14
Cineform Codec : Workflow ทางเลือก ในการตัด Online HD สำหรับเครื่องที่ไม่แรง ... แว๊ะเอามาแป่ะให้ดูวิธีก่อนครับ ผมยังไม่ได้ดูรายละเอียดเหมือนกัน ...

DV Film EPIC I : Offline HD Editing รายละเอียดไม่ค่อยมี แต่คาดว่าไม่น่ายากครับ ทำงานตามปกติ โปรแกรมมันจะแอบทำงานให้ซะส่วนมาก ...

ลองดูครับ ถ้า Online ไหว ก็ไป Cineform ถ้าไม่ไหว มาเล่น EPIC I ก้ได้ แต่มีข้อจำกัด มันใช้ได้กับ Vegas และ Final Cut เท่านั้น ...

ผมคิดว่า เรื่องการตัด Offline หรือทำ Proxie Version ควรสามารถทำได้ในตัวโปรแกรมตัดต่อเองเลย หมายความว่าโปรแกรมตัดต่อแต่ละตัวควรสนับสนุนเรื่องนี้ แทนที่จะมาใช้โปรแกรมภายนอกอย่าง EPIC I มาเสริมการทำงาน ซึ่งผมคิดว่าไม่ใช่แนวทางที่ถูก เพราะโปรแกรมตัดต่อระดับใหญ่หลาย ๆ ตัวสามารถตัด Offline หรือ Generate Proxie ได้ สลับไปสลับมาระหว่าง Full Version กับ Proxie Version ได้ ถือเป็นเรื่องปกติ ทำให้การทำงานสะดวกขึ้นมาก...

อันนี้เป็นการตัด Offline ใน Premiere ...

ผมไม่รับประกันในความชัดเจนสมบูรณ์ของเนื้อหานะครับ เนื่องจากรีบหามาแป่ะ ยังไม่ทันได้ดูเลย ... ลองพิจารณาเป็นแนวทางครับ สนใจอย่างไรก็ค้นคว้าต่อยอดกันไป ได้ผลดียังไงก็ส่งกลับมาต้นน้ำด้วย ...
[ แก้ไขล่าสุดโดย vfspostwork เมื่อ 2011-01-14 02:26 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 3 คะแนน ซ่อน
i-popba เงิน +1 2011-01-16 เจ๋งเลยครับพ่อคุณ.
hs3ssj เงิน +1 2011-01-14 ยอดเยี่ยมครับ
ake เงิน +1 2011-01-14 ขอบคุณครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 34#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-14
อ้างอิง
เล่นแบบ offline คือ ไม่ต่อเนทเฉยๆ ระหว่างการตัดต่อ ใช่ไหมครับ

อ้าว เปรี้ยว ๆ เดี๋ยวจัดหนัก ...   
เงิน
8874
ความดี
8158
เครดิต
9246
จิตพิสัย
7082
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 35#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-26
อัพเดทความคืบหน้าเผื่อจะเป็นประโยชน์ครับ

คืนนั้น หลังจากพร่ำบ่นในกระทู้เสร็จ ก็ได้อ่านความเห็นอันเป็นประโยชน์มากๆของเพื่อนๆหลายๆท่านครับ จริงๆก็เข้าใจอยู่แล้วว่า ไม่ว่าระบบใดๆก็มีปัญหา สุดท้ายแล้ว "เราต้องหา flow ของตัวเองให้เจอ"

กลับบ้าน อาบน้ำอาบท่า นั่งกระดิกเท้าชิวๆ เปิด ADOBE PREMIER มาเริ่มกับแนวทางใหม่ เพียงแค่ 5 นาทีก็พบคำตอบครับ
1. พรีเมียร์เครื่องที่ผมลง ไม่ซัพพอร์ทไฟล์ MOV ทำให้ต้องแปลงไฟล์เป้น AVI ใหม่อีกรอบ
2. เครื่องมือ transition ต่างๆใน PREMIER ยังเป็นสิ่งแปลกใหม่ไม่คุ้นเคย ไม่เหมาะกับ ระยะเวลากระชั้นที่เหลืออยู่ครับ

สุดท้าย นั่งกระดิก+จิบกาแฟ ชิวๆอีกรอบ แล้วเปิด Project VEGAS ขึ้นมาใหม่ นั่งมองจอภาพ 23 นิ้วนั้น ด้วยสติ ค่อยๆดู ค่อยๆมอง

REGION !
จู่จู่ คำน้ำก็โผล่ขึ้นมาในหัว "ใช่ ... มีคนบอกให้ลองแบ่ง region แล้ว render ดู" ผมเลยลองทำตามครับ
ผมเริ่มจาก สร้าง region กลางๆ project แล้ว render ดู ปรากฏว่า ผ่านงึบๆ ครับ แต่ไม่ฉลุยเท่าไหร่หรอกครับ คือ เรนเดอร์ผ่าน แต่เสียงมีปัญหากระตุกงึกๆเหมือนเดิมครับ ไม่เป้นไร อย่างน้อย project ที่เคยเรนเดอร์ไม่ได้ มันก็เรนเดอร์ได้แล้ว

ตอนนี้ผมใจชื้นขึ้นมานิดนึง เริ่มเล็งเห็นและยัดเยียดข้อหาให้เจ้าคลิป mov 3 คลิปแรก ที่ตอนเรนเดอร์แล้วมันไปติดค้างอยู่ตรงนั้นในการเรนเดอร์รอบแรกแบเรนเดอร์ทั้งก้อน

แต่ทำไมการเรนเดอร์ region ที่เซทไว้ เสียงมันกระตุก ทั้งที่ preview ไม่กระตุก ...

ผมลองใหม่ คือ delete track ที่เป้น video ออกทั้งหมด เหลือแต่ audio track แล้วสั่ง render ... รวดเร็วปานกามนิตย์ ... การเรนเดอร์สำเร็จลุล่วง ผมใช้เวลาเปิดไฟล์ที่เรนเดอร์เสร็จแล้ว ฟังเสียงดู ปรากฏว่า เสียงเรียบสมบูรณ์ดีตามที่ตัดไว้

เย้ เย้ ... สวรรค์ ตอน 5 ทุ่ม มันเกิดขึ้นแล้วครับ
เงิน
8874
ความดี
8158
เครดิต
9246
จิตพิสัย
7082
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 36#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-26
เอาหละครับ ทีนี้มาถึง Video track ในส่วนของ 3 คลิปแรก ที่มีปัญหา ...

ขี้เกียจคิดมากแล้วครับ ลองสร้าง region ครอบ เฉพาะ 5 คลิปแรก รวมเวลาก็ประมาณ 30 sec ครับแล้วสั่ง render

ปรากฏว่า render completed! ครับ ... ความรู้สึกตอนนั้น มันรุนแรงยิ่งกว่า แรกแตกเนื้อหนุ่มครับ .. เลือดลมพุ่งพล่าน มองเห็นรอยยิ้มของลูกค้าที่รอรับงานอยู่รำไร

ลองเปิดไฟล์ ที่เรนเดอร์ดู ก็ปรากฏว่า เสียงกระตุกในบาง track เหมือนเดิมครับ ... ไม่เป็นไรครับ ผมตัดสินใจเก็บไฟล์นี้เอาไว้เป็นขวัญถุงครับ เพราะ เรามีไฟล์เสียงที่สมบูรณ์แบบรออยู่แล้ว หลายๆท่านคงพอจะนึกออกว่า ผมมีแผนการอย่างไร

จากนั้นผมลองใหม่ครับ ลองสร้าง region ใหม่ โดยครั้งนี้ แพลนว่าจะแบ่ง project ออกเป็น 5 region ครับ แล้วก็จัดการ render ทีละส่วน region ครับ

ผลน่าพอใจครับ RENDER COMPLETED !!! ทั้ง 5 ไฟล์ครับ ... ฮูเล่
เงิน
8874
ความดี
8158
เครดิต
9246
จิตพิสัย
7082
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 37#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-26
จากนั้นก็จัดการ เปิดโปรเจคใหม่ แล้วนำไฟล์จากการเรนเดอร์ 5 region นั้น มาชนกัน แล้วก็นำไฟล์เสียงที่เรนเดอร์แยกกันต่างหาก มาวางใน audio track อีก ... แล้วก็สั่ง render อีกรอบด้วยใจระทึกครับ ...

การเรนเดอร์ครั้งนี้ใช้เวลามากกว่า เนื้อ project อยู่ประมาณ 80% ครับ

แต่มันก็สำเร็จลุล่วงไปด้วยดีครับ ... และก็ทำให้ผมสามารถส่งงานแบบ 1080p ได้อย่างลุล่วงครับ .. อยากจะกรี๊ดให้แต๋วแตกครับ ...

แต่จนถึงนาทีนี้ ผมก็ยังไม่รู้ว่า ปัญหานั้นมันเกิดจากอะไร ก็ได้แต่ทำงานด้วนใจภาวนาต่อไป ว่าอย่าให้มันเกิดปัญหา "งี่เง่า" ขึ้นมาอีก

และก็ยังต้องลุ้นต่อไปว่า ผมจะจัดการกับ project ที่ทำค้างไว้ด้วย VEGAS 9.0c 32bit นั้นได้หรือเปล่า ตอนนี้ แผนการต่อไปคือ คงจะลองเปิด Project เก่านั้นด้วย VEGAS 10.0 64bit นี้อีกรอบ ถ้ายังเปิดไม่สำเร็จ คงต้องลองติดตั้ง VEGAS 9.0c 32 ซ้อนเข้าไปในเครื่อง แล้วลองเปิดดูอีกครั้ง

ขอให้พระคุ้มครองครับ ...

หวังว่าจะเกิดประโยชน์และความบันเทิงบ้างในส่วนใดส่วนหนึ่งของกระทู้ครับ ...
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8550
ความดี
7740
เครดิต
7517
จิตพิสัย
8575
จังหวัด
กาญจนบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 38#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-17
ลองเปลี่ยน ไฟล์ในการเรนเดอร์ดูนะครับ อาจจะลองเรนเดอร์เป็น wmv ลองดูครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
21443
ความดี
14319
เครดิต
16209
จิตพิสัย
11210
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 39#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-13
ขอบคุณที่แล่าเรื่องราวสนุกๆ และประสบการณ์ระทึกนะครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
3699
ความดี
1766
เครดิต
2086
จิตพิสัย
1363
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 40#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-08
ตอบกลับโพสต์ 35 โพสต์ของ (anantachat)
ถ้าขุดมาเพิ่มเติมคงจะไม่ว่ากันนะครับ

ที่เสียงกระตุกผมก็เคยเป็นครับ วิธีแก้คือ...

1.ไปที่นี่ครับ

2.ไปที่แท็ปนี้

3.จะเห็นว่าตรง Enable Track buffering มันเปิดอยู่

4.ปิดมันซะ

5.กดตกลง เป็นอันจบครับ

แนะนำให้ปิดทุกคนครับ ทั้งที่เคยเป็นและไม่เคยเป็น (กระตุก)
เพราะผมยังหาประโยชน์จากมันไม่ได้นอกจากโทษ   

ส่วนปัญหาเรนเดอร์ไม่ค่อยออก อาจจะเพราะมันไม่รองรับการ์ดจอของเราครับ
วิธีแก้คือ...

1.ที่หน้าต่างเลือกพรีเซ็ต ก็เลือกอันที่เราจะเรนเดอร์ครับ แล้วกด Custom....

2.ตรง Encode Mode ให้เลือกเป็น CPU Only [ตอนแรกมันจะตั้งเป็น Cuda มาให้ใน ver.10]
** ver.10 จะไม่มี OpenCL นะครับ แต่ตั้งเหมือนกัน

3.กดเรนเดอร์ดูได้เลยครับ

ปัญหานี้ ค่ายแดงจะเป็นกันมาก (CPU)
แต่เวอร์ชั่น 12 นี้แก้แล้วครับ โดยออกมาให้รองรับ
Open CL เรียบร้อย (แต่ก็อาจเป็นกันอีก    )

///ผิดพลาดตรงไหนขออภัยนะครับ แต่เพื่อนเป็นก็แก้ด้วยวิธีนี้ ผมก็เคยเป็น
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
97
ความดี
107
เครดิต
44
จิตพิสัย
114
จังหวัด
ศรีสะเกษ
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 41#  โพสต์เมื่อ: 2016-10-08
Re:ตอบกลับโพสต์ 35 โพสต์ของ (anantachat)
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์40 ต้นฉบับโพสต์โดยjukakphatเมื่อ2012-12-08 22:46เผยแพร่ตอบกลับโพสต์ 35 โพสต์ของ (anantachat) :
ถ้าขุดมาเพิ่มเติมคงจะไม่ว่ากันนะครับ

ที่เสียงกระตุกผมก็เคยเป็นครับ วิธีแก้คือ...

1.ไปที่นี่ครับ
.......

สุดยอด
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้