สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 7177เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

สอบถามวิธีการต่อ Zoom H4n กับ DSLR ครับ

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
20695
ความดี
16268
เครดิต
17564
จิตพิสัย
19614
จังหวัด
เชียงใหม่

- ไม่ทราบว่าสายที่เอาไว้เชื่อมระหว่าง  Zoom H4n กับ DSLR  เค้าเรียกว่าอะไรครับ ?
พอดีมีมี Zoom H4n กับกล้อง  Conon 60D อยู่ ตอบบันทึกวีดีโออยากได้เสียงจาก Zoom เข้ากล้องครับ

- ในเชียงใหม่หาซื้อได้จากที่ไหนบ้างครับ แล้วราคาสักประมาณเท่าไรครับ?

- ตอนที่บันทึกเสียงเข้ามายังกล้องขณะบันทึีกวีดีโอต้องตั้งค่าอะไรเป็นพิเศษใน Zoom และตัวกล้องหรือเปล่าครับ เพื่อให้มันสัมพันกัน?

ดังภาพนี้นะครับ

ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
27382
ความดี
25465
เครดิต
27374
จิตพิสัย
30396
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ซื้อสาย mimi to mini ต่อช่องหูฟังซูม เข้า ช่องไมค์กล้อง  หาซื้อได้ตามร้านเครื่องใช้ไฟฟ้า โลตัส หรือ อื่นๆ ตลาดนัดก็มีขาย
โลกใบนี้ไม่มีโดเรมอนเราจึงไม่ควรทำตัวเหมือนโนบิตะ
เงิน
17898
ความดี
14775
เครดิต
15797
จิตพิสัย
15554
จังหวัด

ตัวหัวแจ็คมันเรียกว่า phone jack ขนาด 3.5 มิลลิเมตร เรียกแบบบ้านๆคือแจ็คหูฟัง
ถ้าถนัดเชิงช่าง สามารถซื้อมาบัดกรีเองได้ เลือกสายที่มีคุณภาพสักหน่อย

ผมก็ใช้ Zoom เหมือนกัน แต่อยู่ที่กรุงเทพฯ ทางเลือกมันเยอะหน่อย ผมไปบ้านหม้อ เดินหาร้านขายสายสัญญาณและหัวแจ็ค
ึ่ซึ่งมีหลายร้านมาก และจ้างเขาบัดกรีให้เสร็จ จ่ายไปไม่เกิน 300 บาท และลองฟังกันตรงนั้นเลย

อยากถ่ายรูปมาประกอบ พอดีของผมทั้งชุดคุณ littletime เอาไปถ่ายงาน

ในเชียงใหม่ ของพวกนี้น่าจะหาได้ในร้านเครื่องเสียง ถ้าเอาสะดวก ลองมองหาในโลตัสตามที่คุณหนุ่มแนะนำมาก็น่าจะเจอครับ

เรื่องการบันทึกเสียงลงกล้อง อยากแนะนำให้อัดลง Zoom เนื่องจากเราใช้หูฟังเช็คเสียงได้เลย เผื่อมีอะไรผิดพลาด
และเท่าที่ใช้มา คุณภาพเสียงที่อัดลง  Zoom สมบูรณ์กว่าที่อัดลงกล้องนะครับ อาจจะมีปัญหาเรื่องการมา sync ในตอนตัดต่อ
แต่มีผู้รู้มาแนะนำ software สำหรับการ sync เสียงไว้แล้ว ลองหาจากกระทู้เก่าๆนะครับ
เงิน
16923
ความดี
13749
เครดิต
15253
จิตพิสัย
14966
จังหวัด
เชียงใหม่

เท่าที่ฟังมา น่าจะดีกว่า ถ้าอัดจาก Zoom ไปเลย (ดีกว่าอัดจากต่อสาย zom เข้ากล้อง)
ขอบคุณสำหรับข้อมูลท่านข้างบนครับผม ผมไม่เคยใช้นะ แต่มีแนวทางจะซื้อเหมือนกัน

ถ้าต้องการอัดลงกล้องเลยไม่เพิ่มงานในการซิ้งค์เสียง

แจ๊คที่ว่า มีขายในร้านขายอุปกรณ์อิเลคทรอนิค ในเชียงใหม่เกือบทุกร้าน
แต่ร้านไม่ได้อยู่ทีย่านเดียวกันเหมือนบ้านหม้อ (คือมันกระจายกันอยู่) แต่เชื่อว่ามีเกือบหมด
เช่น ร้านเซ็นทรัลอะไหล่ ถนนช้างม่อย
ร้านจักรวาลอิเลคทรอนิค ใกล้ประตูสวนดอก
ร้านกิตติ แยกราชภัฏเชียงใหม่
และร้านอิเลคทรอนิค แถวๆ ราชวงค์
นอกเหนือจากนี้อาจมีคนอื่นในเชียงใหม่มาบอกอีกที
ลองไปหาดูนะครับ

ปล.ราคาไม่ทราบ
เงิน
20695
ความดี
16268
เครดิต
17564
จิตพิสัย
19614
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-23
ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ เดี๋ยวไปเดินดูตามร้านเครื่องเสียงครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2119
ความดี
1069
เครดิต
1001
จิตพิสัย
1718
จังหวัด
เชียงราย
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2015-01-23
ร้านอมร..ที่บิ๊กซี มีทุกสาขาเลยครับ ผมไปเดินดูมาแล้วครับ มีคุณภาพเกรดต่างๆ ให้เลือกด้วย เกรดดีๆ หน่อยอยู่ที่ สองร้อยอัพ ครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2468
ความดี
2784
เครดิต
2541
จิตพิสัย
3145
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2016-02-20
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้