สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 13789เข้าชม
  • 79ตอบกลับ

รบกวนนิดนึงนะครับผมโคตรข้องใจ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2318
ความดี
1445
เครดิต
1346
จิตพิสัย
3275
จังหวัด
นคราชสีมา
— กระทำโดย ake โดยการย้ายจากกระดานข่าว พูดคุยทั่วไป เมื่อเวลา(2011-02-25) —
สำหรับกระทู้ที่เค้าถามมาซ้ำหรือ ใกล้เคียงกัน ทำไมต้องตอบแบบ หมาสะอึกด้วยล่ะครับ

ขนาดไม่ได้เป็นคนถามยังรู้สึก แล้วถ้าเป็นคนที่ถามจะรู้สึกยังไง หรือว่าไม่สนอยู่แล้ว  หรือมันขัดหูขัดตา

ทำไมไปแดรกเม้าท์ไปที่มุมขวาตรงที่เป็นรูปกากบาทแล้วคลิ๊กล่ะครับ มันง่ายกว่ามั๊ย ??
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

คุณ pizkaso ครับ การอยู่ในสังคมมันต้องรู้จักคำว่า มารยาท, การให้เกียรติ หรือ อาวุโส อะไรทำนองนี้บ้างนะครับ การที่ตั้งกระทู้คำถามซ้ำหมายถึงอะไร หมายถึงผู้ถามต้องการจะรู้คำตอบแบบรวดเร็วทันใจ ขี้เกียจไปค้นหาข้อมูลที่ทางเวปเขาได้รวบรวมเอาไว้เพื่อเป็นคลังความรู้เกี่ยวกับเรื่องราวของกล้อง DSLR บางครั้งถ้าไปหาอ่านตามกระทู้ที่ได้เรียบเรียงไว้ จะเกิดความเข้าใจ และได้ข้อมูลครบถ้วนมากกว่ามาตั้งกระทู้ถามอีกนะครับ ลองค้นหาศึกษาด้วยตัวเองก่อนครับ หากค้นหากระทู้เก่าๆ แล้วก็ยังไม่ได้คำตอบ พี่ๆ ที่มีความรู้ที่นี่ทุกท่านก็ยินดีจะให้คำปรึกษานะครับ ไม่ใช่ถามคำถามซ้ำๆ แบบเดิมๆ โดยไม่ไปอ่านความรู้พื้นฐานที่เขารวบรวมไว้ก่อน พี่ๆ ที่นี่ก่อนจะมีความรู้ทางด้านกล้อง DSLR ก็ล้วนแต่ฝึกฝนเรียนรู้ถูกผิดด้วยตัวเองก่อนทั้งนั้น เหลือบ่ากว่าแรงจริงๆ ก็มาปรึกษากัน สังคมมันจึงจะเจริญขึ้น และเป็นสังคมแห่งการเรียนรู้ครับ มันเหมือนกับคุณนั่งรถไปกับใครคนหนึ่ง แล้วก็ถามอยู่เรื่อยว่า ถึงหรือยัง? เมื่อไหร่จะถึง? มันรู้สึกอย่างไรครับ การที่เขาเข้ามาตอบก็แสดงว่า พี่ๆ เขาสนใจและอยากช่วยเหลือ แต่คุณต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน คุณนี่น่าละอายมากนะครับ กลับไปว่าเขาเป็นหมาสะอึก การคลิกปิดกระทู้ไปมันง่ายอย่างคุณว่าล่ะครับ แต่นั่นคงเป็นวิสัยของคุณที่ใช้กับคนอื่น คือ ปล่อยมัน ไม่ต้องสนใจ แต่ที่นี่แตกต่างจากสังคมที่คุณเคยรับรู้มานะครับ ที่นี่มีน้ำใจ และอยากช่วยเหลือทุกท่านครับ เพียงแต่ต้องกระตุ้นให้ทุกท่านที่มีข้อสงสัย รู้จักหาข้อมูลด้วยตัวเองก่อน ไม่อย่างนั้นจะมีคนมาโพสต์ถามทั้งวันล่ะครับ ซื้อกล้องรุ่นไหนดี? ซื้อ Mac หรือ PC ดี? ทำไมถ่ายมาภาพมืด ภาพมัว? ทั้งที่เขาได้ชี้แจงไปแล้ว รวบรวมกระทู้เกี่ยวกับเรื่องนั้นๆ ให้ไว้ก็แล้ว ในสังคมออนไลน์แบบนี้ ขอให้รู้จักค้นหา และเรียนรู้ด้วยตัวเองก่อนนะครับ ถึงจะเป็นคนเต็มคนครับ รอเอาจากผู้อื่นฝ่ายเดียวนั้น มันแค่ครึ่งคนนะครับ ส่วนพวกที่มือไม่พายเอาเท้าราน้ำ หรือ ไม่รู้จักสัมมาคารวะ เห็นแก่ประโยชน์ตัวเองนี่ ผมว่า ต่ำยิ่งกว่าคนอีกครับ

ถ้ามีปัญหาหรือข้องใจอะไรโทรมาหาผมโดยตรงได้ที่เบอร์ 0859181545 บุญญฤทธิ์
[ แก้ไขล่าสุดโดย boonyarit เมื่อ 2011-02-24 13:04 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
gooddream ความดี +1 2012-01-30 -
changbox ความดี +1 2011-05-14 -
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
buffet ความดี +1 2011-05-14 เป็นคำตอบที่ชัดเจนในตัวเองครับ ^^
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
17484
ความดี
21172
เครดิต
24569
จิตพิสัย
18749
จังหวัด
จันทบุรี

พี่ บุญญฤทธิ์  โทรไปยืมเงินได้มั้ยครับ..อิอิ...
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
3950
ความดี
1946
เครดิต
2542
จิตพิสัย
1459
จังหวัด
กาญจนบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-24
ตอบได้สุดยอดมากครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6813
ความดี
4882
เครดิต
5222
จิตพิสัย
5015
จังหวัด
ลพบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-24
ถอนคำพูดด้วย กับคำว่าหมาสะอึก

คงไม่อยากนะครับสำหรับคำขอโทษ

ให้อภัยนะ เปลี่ยนความคิดใหม่

อย่าได้น้อยใจ อย่าคิดมาก พวกพี่ๆในเวปนี้เค้าให้อภัยอยู่แล้ว เพราะพวกเค้าใจดีกันทุกคน

เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-24
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 3 ต้นฉบับโพสโดย manus เมื่อ 2011-02-24 08:21  :
พี่ บุญญฤทธิ์  โทรไปยืมเงินได้มั้ยครับ..อิอิ...

พี่มนัสครับ ยืมได้ครับ ดอกร้อยละ 20 ต่อเดือนครับ ตอนรับเงิน ผมจะหักดอกไว้เลยครับ  ฮิ ฮิ ฮิ (กลัวรวยช้า)
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-24
มายืนยัน ว่าวงการนี้ ใจดีขิงๆ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
kai35 ความดี +10 2012-01-28 ฮิๆแอบแทงข้างหลังเปล่าภาพมันฟ้อง
เงิน
10201
ความดี
9459
เครดิต
9265
จิตพิสัย
10050
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-24
บางครั้งคนอื่นเขาก็ถามไว้ก่อนหน้าเราแล้ว เหมือนที่พี่เขาบอกแหละครับ บางกระทู้เขารวบรวมข้อมูลแบบละเอียดยาวเป็น 20-30 บรรทัด และเว็บบอร์ดก็ไม่ใช่ call center ซะด้วย ทำความเข้าใจกับการใช้บอร์ดใหม่ดีกว่า แค่การตั้งกระทู้ถามก็ไช้คำที่ไม่ค่อยสุภาพแล้ว
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-24
ท่าทางจะเปนทู้ตำนาน ขอมีส่วนร่วมกับเขาสักหน่อย

กฎทุกๆที่ส่วนมากจะเขียนมาคล้ายๆกันหมด แต่จะปฎิบัติได้ไหม ขึ้นอยู่กับคนส่วนใหญของสังคมนั้นๆ คนแถวๆนี้ส่วนมาก เขาคงเบื่ออะไรที่คนส่วนใหญ่ มักไม่แคร์กับคำว่าส่วนรวม น่าจะมีอีกหลายเวปนะ ที่ไปตั้งแล้ว ไม่ถูกใจเขาก็กดปิดไม่สนใจ แต่ที่นี่คนส่วนมาก เขามีคุณภาพกัน ถ้ามันจี๊ดดดดเข้าไปในต่อมอะไรสักอย่าง ก็ลองดูที่ๆเหมาะกับเรา ถึงแม้เราเลือกเกิดไม่ได้ แต่ เราเลือกเวปที่เหมาะกับเราได้นะ ส่วนจะเหมาะแค่ไหน ขึ้นอยู่กับ มุมมอง ทัศนคติ และ นิสัย ของบุคคลนั้นๆ

เงิน
145
ความดี
6786
เครดิต
6954
จิตพิสัย
8482
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-24
วันที่ผมรู้ัจักเวปนี้วันแรก  ผมใช้เวลาไล่อ่านข้อมูลเวปนี้อยู่นาน.....วันละไม่ต่ำกว่า 5-8 ชั่วโมง เกือบอาทิตย์ได้(ทั้งตอนอยู๋บ้านและที่ทำงาน) ก็ยังอ่านเนื้อหาไม่หมด(เหนื่อยซะก่อน)...ซึ่งก็ำทำให้ได้ความรู้มาพอสมควร.........ดังนั้นแนะนำให้อ่าน ให้หาก่อน ช่วยเหลือตัวเองก่อนครับ ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น.....ซึ่งเป็นสิ่งที่จำเป็นสำหรับคนที่จะก้าวขึ้นไปเป็นผู้ใหญ่ต้นแบบของสังคมต่อไป..........

"เวปนี้เป็นแหล่งความรู้ครับ...."
ship เงิน +1 2011-02-24 โพสได้ดีเยี่ยม
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-24
เวลาเราขอความรู้อะไรจากใคร เราไม่ควรจะคิดมีอคติแบบนี้ครับ
พี่ๆ ผู้หลักผู้ใหญ่ ในสายงานอาชีพ เขาอยากให้ความรู้ อยากส่งต่อทักษะ
เพื่อช่วยคนที่อยากศึกษาหาความรู้จริงๆ ทั้งนั้นแหละครับ

การที่เราจะขอความรู้ ขอวิชาอะไรจากใคร
เราต้องมีสัมมาคารวะครับ ดูอย่างหนังจีนสิ
ขอเป็นลูกศิษย์ยากเย็นแสนเข็ญขนาดไหน
กว่าอาจารย์จะยอมรับเป็นศิษย์ ยอมสอนวิชาให้
ลองไปหาหนังจีนเก่าๆ ดูนะ จะเห็นเลยว่า
พระเอกกว่าจะเก่ง ยากเย็นแสนเข็ญโต๊ดๆ
เหมือนพี่ๆ เขาที่เรียนรู้ในสายงานของเขาเอง
กว่าจะได้วิชาความรู้ ทักษะดีๆ ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยครับ

ความรู้ที่พี่ๆ ทุกคนให้ ไม่ใช่ว่า คิดจะถามอะไรก็โพส
ก็สักแต่ว่าโพสถามมันไปเรื่อยเปื่อย
ไม่รู้จักจะพยายามศึกษาหาข้อมูลกันซะเลย
เป็นเด็กอมมือ เจ้าหนูจำไม อะไรๆ ถามตลอด
จำไมๆๆๆๆๆ เจอเด็กแบบนี้ ปวดหัว
จะโป๊กเหน่งมันสักหน่อย ก็จะหาว่าแกล้งเด็กอีก   

ที่บางโพสผมชี้ว่า น้องไม่เห็นบนบาร์ข้างบนเหรอ มันมีปุ่มเสิชอยู่นะ
เพราะรู้สึกว่า คำถามนั้นๆ มันผ่านหูผ่านตาผมมาแล้ว ผมเลยชี้ว่าให้ไปลองเสิชดู
อาจจะได้คำตอบที่ถูกต้องตรงใจกว่าจะมารอพี่ๆ เขาตอบอีก
เพราะใช่ว่าแต่ละท่านเขาจะว่างตอบกันเป็นคอลเซ็นเตอร์ตลอดเวลานะครับ
ที่เห็นออนไลน์นี่คือ นั่งตัดต่องานกัน นั่งทำมาหากินกันทั้งนั้นครับ
หามรุ่งหามค่ำ ไม่ค่อยได้หลับได้นอนกัน

ปล. พี่ boonyarit    ตอบได้เต็มเหนี่ยว ตรงเผงมากครับ   
เงิน
13583
ความดี
11808
เครดิต
12362
จิตพิสัย
17399
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-24
ก่อนอื่นเราต้องเข้าใจก่อนนะครับว่า ผู้ที่มาตอบคำถามทุกคนในนี้ได้มี "หน้าที่ตอบ" หรือเป็น "พนักงานตอบคำถาม" นะครับ
ทุกท่านก็คือเพื่อนๆ พี่ๆน้อง ที่เอาความรู้มาแบ่งปันกัน รู้มากรู้น้อยก็ช่วยๆกัน

สังคมอินเตอร์เน็ทมันรวดเร็ว มันทำให้คนใจร้อนขึ้น
ความที่ไม่ได้คุยกันต่อหน้าด้วยก็ทำให้เกรงใจกันน้อยลง  และความรู้สึกรับผิดชอบต่อสิ่งที่พูดก็น้อยลงไปด้วย
บางคนมาพ่นๆแล้วก็ไป

โดยธรรมชาติของเว็บบอร์ดส่วมมากพอมีสมาชิกเข้ามามากๆได้ระยะหนึ่งก็จะมีคนใหม่ๆที่รู้น้อยเข้ามามากขึ้นตลอดเวลาอยู่แล้ว
คำถามที่คนมาใหม่ถามนั้นก็มักจะไม่ต่างกันมาก เรื่องเดิมๆซ้ำที่พี่ๆน้องก็เคยตอบไปแล้วทั้งนั้น
ถ้าใครได้เป็นผู้ตอบบ่อยๆจะเข้าใจความรู้สึกของคนตอบครับ ว่ามันก็น่าหงุดหงิดอยู่กับคำถามที่ถามอย่างไม่รู้จักคิด
ถ้าจะให้มาตอบคำถามที่เคยตอบไปแล้วอย่างละเอียดๆบ่อยๆก็ใช่ที่นะครับ เปลืองพื้นที่ Hosting อีกตะหาก
อีกอย่างคุณเอกก็ปักหมุดกระทู้รวบรวมหัวข้อหลักๆให้คนที่มาใหม่ได้ค้นหาได้สะดวกอยู่แล้ว

พี่น้องบางท่านก็ช่วยเบาๆนิดนึงละกันนะ เวลาเจอคำถามพวกนี้ เข้าใจว่าเจอคำถามซ้ำซากที่ออกมาจากความไม่ใส่ใจมันชวนหงุดหงิดขนาดไหน
บางคนอาจจะชุ่ย สักแต่ว่าอยากได้คำตอบด่วนๆอย่างเดียว  ไม่คิดจะค้นหาก่อนแล้วมาถาม
แต่บางคนไม่ค่อยรู้อะไรเลย คือไม่รู้กติกาอย่างบริสุทธิ์ใจจริงๆก็มีอยู่
ยังไงก็ให้คนแนะนำกันอย่างไม่ดุดันเกินไปก็จะดีนะครับ เดี๋ยวเว็บนี้จะกลายเปนแหล่งรวม"กูรูผู้ดุดัน"อย่างบางเวบอ่ะนะ
ที่คนใหม่ๆเข้ามาถามผิดพูดผิดนิดๆหน่อยก็โดนรุมซะอ่วมไป
ผมเองบางทีก็กัดมากไปหน่อย โดยเฉพาะพวกใช้ภาษาชุ่ยๆผิดๆ

คุณเอกเป็นตัวอย่างที่ดีมากๆครับ ผมเห็นหลายๆกระทู้ที่ถามน่า....แค่ไหน แต่คุณเอกก็ตอบอย่างสุภาพ
พี่ๆน้องๆอีกหลายคนก็เหมือนกันนะที่ใจดี๊ใจดี อุตส่าห์ไปค้นหากระทู้เก่าๆแล้วเอาลิ้งค์มาแปะตอบให้ ทั้งที่เป็นหน้าที่ของคนถามที่ควรจะไปค้นหามาก่อน

ที่ผมเบื่อมากกว่าคือการตั้งชื่อกระทู้แบบว่า ให้กูเดาเอาว่าจะถามอะไร
ใส่รายละเอียดมาซักนิดนึงก็ดีนะครับ ไอ้แบบ
"ช่วยหน่อยครับ"
"ขอถามหน่อย"
"เข้ามาตอบหน่อยครับ"
ฯลฯ
แบบนี้อย่าตั้งเลยครับ จะตั้งคำถามก็ใส่หัวห้อที่จะถามลงไปมันไม่น่าจะหนักหนานะครับ มันไม่ได้ต้องพิมพ์ยาวด้วยซ้ำ
อย่างเช่น  
"กล้องตกพื้น ทำยังไงดี"
"อยากรู้เรื่อง bitrate ครับ"
"ช่วยหน่อยครับ สั่ง Export แล้วมันค้าง"

อะไรทำนองนี้ เวลาพี่ๆน้องๆกวาดสายตามองคำถามแล้วจะได้รู้ทันทีว่าเข้าไปตอบได้มั้ย

ผมขอก็อปปี้บางกติกาจากพี่เบิ้ล thai3d.net มาให้อ่านละกัน แกสาธยายได้ดี+ด่านิดๆ เอาพอปรามพวกเกรียนได้

อ้างอิง
หัวข้อนี้คงเตือนพวกมือใหม่ที่เข้ามาใช้เวบ โดยแบ่งเป็นสองเรื่องดังนี้

*การตั้งคำถาม

ควรตั้งคำถามด้วยหัวข้อที่กระชับและชัดเจน ไอ้แบบว่า "ช่วยด้วยครับ" อย่าตั้งให้อุบาทว์สายตา เพราะคนที่มาอ่านจะไม่รู้ว่า คุณจะให้ช่วยเรื่องอะไร.......ยกตัวอย่างเช่นจะถามเรื่องการ render ใน 3dsmax ก็จงตั้งคำถามว่า "ทำไม render แล้วภาพมันขนาดเล็ก (3dsmax)" ......เอ้อ เห็นมะ ตั้งคำถามแบบนี้ได้ใจความกว่าแยะ .......คนที่อ่านแล้วก็เขาอยากคลิกเข้าไปตอบ

อีกประการคือ เวลาตั้งคำถามแล้วอย่ามาเร่งเร้า .....หรือไม่มีใครตอบก็พาลด่าเขาซะงั้นเลย (อันเป็นนิสัยที่แย่มาก).......ก็คือถ้าไม่มีใครตอบจริงๆ ก็จงทำใจ เพราะคนที่ตอบได้อาจไม่ว่าง เวบนี้ไม่ใช่เวบที่มาวิชาการมาก หรือเน้นเรื่องตอบคำถาม .......เรามาคุยกันสนุกๆ เสียมากกว่า

*การค้นหาคำถามคำตอบเก่าๆ

ก่อนจะตั้งคำถาม ควรค้นหาคำตอบเก่าๆ อ่านก่อนจะดีกว่า ........น้อยครั้งที่จะถามอะไรแปลกใหม่ ส่วนมากก็มีคนถามตอบไว้แล้วทั้งนั้นล่ะครับ ดังนั้นแนะนำว่าใช้ Search ค้นหาก่อนจะดีกว่าการมาถามใหม่ให้รกเวบเปล่าๆ

อ้างอิง
...............................
คราวนี้ที่เขาถามมาว่าผมด่าคนในเวบหรือ lock กระทู้ ลบกระทู้...... ผมก็จะชี้แจงต่อหน้ากันแบบนี้ล่ะกัน ไม่ไปคุยกันสองคน .... ก็คือถ้าจะด่าใครสักคนในเวบหรือว่าลบโพสของใครมักจะมีสาเหตุดังนี้

1. คุยไม่เข้าท่า - มันก็หลายกรณีอีกแหละ คือ ใช้คำพูดจาไม่เหมาะสมกับสภาพของกระทู้นั้น ไม่ได้เข้าเรื่องเข้าราว ไอ้แบบนี้ก็เห็นจะต้องลบทิ้งไป

2. ถามคำถามซ้ำซาก - อันนี้ไม่ได้ลบกระทู้ แต่จะมาเตือนว่า ก่อนถามก็ค้นคำตอบเก่าก่อนเถิด บางทีผมก็ทำ link ไปคำตอบเก่าให้ ก็อยากบอกคนที่เข้ามาในเวบว่า ค้นคว้าหน่อยเถอะ เขาทำเวบเพื่อเก็บข้อมูล ก็ควรใช้ข้อมูลให้เป็นประโยชน์ ล่าสุดก็นั่นแหละ 3dsmax กับ maya ต่างกันไง ......อันนี้เขาก็คุยกันไปเจ็ดร้อยรอบแล้ว ผมก็โยงให้ไปอ่านกระทู้เก่าแล้วปิดกระทู้ไปซะ คือเข้าใจว่าคงไม่ค้นกระทู้เก่าอ่าน แต่ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรมาก แนะนำให้ไปอ่านกระทู้เก่าก็แล้วกัน

3. คุยแล้ววกวน - อันนี้มักเจอในกระทู้สมัครงาน ......ชอบกันจัง ถามกลับคนรับสมัครงาน เงินเดือนเท่าไร ....ผมจะสมัครทางเมล์ได้ไหม ฯลฯ ..... โถ แค่จะสมัครงานคิดมากอะไรปานนั้น ก็โทรไปคุย หรือว่าเข้าไปคุยที่บริษัทเลยก็หมดเรื่องแล้ว จะกลัวอะไรนักหนา สุดท้ายมันก็กลายเป็นกระทู้วกวน คุยซ้ำซากเรื่องเดิมๆ
ขอเติม .....สำหรับกระทู้ที่มักโดนแบน 

4. กระทู้ขอแคร็กโปรแกรม หรือละเมิดลิขสิทธิ์....... 

เข้าใจง่ายๆ ว่า ถ้าเวลาเจ้าของโปรแกรมเขาจะเล่นงานขึ้นมา เขาเล่นงานเจ้าของเวบก่อนเพื่อน .....ดังนั้นก็จงอย่าถาม ....ซึ่งมันมีวิธีถามได้แยะไปโดยไม่ต้องโพส เช่นอีเมล์หรือส่งข้อความส่วนตัวมาถามอะไรก็ว่าไป (ใช้สมองซะหน่อย) 

บางคนเข้าใจผิดว่า การถามเรื่องแคล็กไม่ผิดกฏหมาย พอผมลบกระทู้ก็โกรธ ก็คือละเมิดลิขสิทธิ์กันจนเคยตัว ไม่ได้ดูเลยว่าสังคมเขาเป็นไงกันบ้าง 

5. ถามแบบว่า ให้สอนตั้งแต่ต้นเลย 

คือคนถามแกไม่เป็นอะไรเล้ยย แต่แกก็อยากจะทำงานหรู ไอ้เราก็ไม่ได้หวงความรู้ แต่โห ถามตอบพี่แกไปก็คงเขียนตำราได้อีกเล่ม .......ส่วนมากกลุ่มนี้มักมาในแนวว่า จะส่งโปรเจคแล้ว ช่วยหน่อยครับ โธ่ มาถึงตรงนี้ใครจะช่วยพี่ท่านได้ทัน อีตอนเริ่มทำไม่ยักมาถาม 

พอถามแล้วกระทู้หายหรือว่าไม่มีใครตอบ ก็โกรธอีก 

เอาว่าเป็นเวบมาสเตอร์ ใครนึกจะด่าอะไรก็ด่า เพราะคนด่ามันอยู่ในที่มืด .....อาจะเป็นเด็กหัวเกรียนนั่งจิ้มคอม ขาดความรักจากพ่อแม่ หรือเป็นคนแก่ที่ไร้ความเหลียวแลของสังคม พอมาพบเจอเจ้าของเวบเขาทำอะไรที่ไม่พอใจ กูก็ด่ามันไว้ก่อน ด่าแล้วก็สบายใจ มันไม่รู้หรอก ว่าข้าเป็นใคร 

คงไม่มีเวบไหนถูกใจเราไปหมดหรอกครับ ..... แต่อย่างน้อยเวบนั้นได้ทำประโยชน์ให้สังคมบ้าง ผมก็ว่าเวบนั้นก็ถือว่าใช้ได้แล้วล่ะครับ 

ลองไปอ่านในเว็บแกได้นะครับ ผมคิดว่าทุกๆข้อใช้กับทุกเว็บได้
http://www.thai3d.net/web/modules.php?name=Forums&file=viewforum&f=20

[ แก้ไขล่าสุดโดย sticky เมื่อ 2011-02-24 12:10 ]
เงิน
8806
ความดี
8911
เครดิต
9316
จิตพิสัย
8973
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-24
เข้ามาช่วยยืนยันว่าเวปนี้ดีจริงๆครับ
เพราะลองคิดดูนะครับว่าถ้าไม่มี TDF เกิดขึ้นมา
เราจะต้องเสียเวลาไปนั่งอ่าน นั่งแปล เวปภาษาอื่นๆ
ต้องมาปวดหัว ไม่เข้าใจ มึนงง กันขนาดไหน
วันนี้เรามีสังคมดีๆอย่างนี้เกิดขึ้น ก็ขอให้รักษาไว้
อยากให้เป็นแหล่งของการเรียนรู้ และข้อมูลดีๆ
มีอะไรก็...นั่งคิดซักครู่ ก่อนจะกดแป้นสื่อสารเป็นภาษา
แล้วสังคมจะน่าอยู่+สงบสุขคับ

ปล. เอาเวลาไปนั่งคิดงานดีๆมาอวดกันดีกว่า

ด้วยความเคารพ
เงิน
6367
ความดี
4587
เครดิต
4789
จิตพิสัย
7596
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-24
คงไม่พูดหรอกนะครับว่า วงการนี้ เค้าใจดี หรือเว็บนี้เค้าดีอะไรยังไง
เรื่องดี ไม่ดี มันวัดกันยาก วัดด้วยความรู้สึกส่วนตัว

แต่ขอตอบที่ถามมาแบบสั้นๆ ง่ายๆ เหมือนคำถามที่ถามมานะครับว่า
" ก่อนจะให้คนอื่นสนใจตัวเอง ตัวเองต้องหัดสนใจคนอื่นเค้าบ้าง "

ไม่เกี่ยวกับใครใดๆทั้งสิ้นครับ
เป็นเรื่องสำนึกคิดครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้