สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 116764เข้าชม
  • 1230ตอบกลับ

แนะนำตัวกันหน่อยดีกว่าครับ

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
6077
ความดี
16873
เครดิต
18536
จิตพิสัย
18963
จังหวัด
เชียงใหม่

สวัสดีครับ
ผมชื่อเชษฐ์ครับ อายุ 29 ปี ครับ
เป็นพนักงานเอกชนของมหาวิทยาลับแห่งหนึ่งที่เชียงใหม่ครับอยู่(IT)ฝ่ายมัลติมิเดีย
เพิ่งจะทำงานได้ปีที่ 2 ครับ
สนใจงานด้านวีดีโอมานานครับแต่ไม่มีโอกาสได้ทำครับได้ศึกษาเลยอาศัยครูพักลักจำเอาครับแล้วก็ ถามน้าgoogleเอานะครับ
จนได้มาทำงานที่นี้เลยมีโอกาสได้ศึกษาอย่างเต็มที่หน่อย
ตอนนี้เริ่มมาสนใจการถ่าย VDO โดยใช้กล้อง DSLR ถึงขั้นอดมื้อกินมื้อเพื่อ 550 D  5555
ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
ถ้าจะถามผมว่ามารู้จักเวปนี้ได้ยังไง ก็คือ
วันนั้นผมได้เข้าเวปๆหนึ่งเพื่อที่จะไปดูกล้องถ่ายรูปกับเพื่อนแล้วเข้าไปที่Googleก็คลิกดูแต่ละที่แต่ละที่แล้วไปทำอิท่าไหนไม่รู้
เข้ามาเจอเวป ThaiDfilm และตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้เข้าตลอดไม่เคยเว้นซักวัน "วันไหนไม่ได้เข้าไปศึกษามันรู้สึกว่าวันนั้นผมยังทำอะไรให้ตัวเองยังไม่ครบครับ"
เวปนี้เป็นเวปที่ผมมองหาและตรงประเด็นที่ผมต้องการศึกษามากเลยครับขอขอบคุณเจ้าของเวปThaiDfilm.comมากนะครับที่ทำให้มีเวปดีๆแบบนี้ให้ได้ศึกษากันครับ และทำให้มีแรงจูงใจในการทำงานทางด้านนี้มากครับ ขอบคุณครับขอบคุณจิง
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
514
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
สวัสดีครับ พี่น้อง ผมชื่อเสกนะครับ
แนะนำตัวด้วยคนครับ
จบและทำงานด้านวิศวกรโทรคมนาคม ชอบถ่ายรูป
เลยถ่ายเป็นงานอดิเรก เห็นเว็บนี้ก็ชอบ ได้ความรู้ดี

ขออนุญาตเก็บความรู้เงียบๆนะครับเพราะไม่มีความรู้อะไรกับเค้า 555
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2313
ความดี
1835
เครดิต
1894
จิตพิสัย
1431
จังหวัด
ปทุมธานี
หวัดดีครับผมชื่อ ตุ้มครับเป็นช่างภาพวีดีโอส่วนมากถ่ายแต่คอนเสริตกะละครอุปกรณ์เป็นโอบีสะส่วนใหญ่เพิ่งเริ่มสนใจกล้องdslr เลยลองค้นคว้าข้อมูลดูโชคดีใด้มาเจอเวบนี้ผมว่าเป็นแหล่งแลกเปลี่ยนข้อมูลที่ดีมากๆครับเลยอยากฝากเนื้อฝากตัวเป็นน้องใหม่ครับยังไม่ค่อยรู้ข้อมูลสักเท่าใหร่ครับใครมีข้อมูลเยอะ มาแนะนำกันบ้างนะครับ ขอบคุณครับ
เงิน
4912
ความดี
4498
เครดิต
4556
จิตพิสัย
5696
จังหวัด
เชียงใหม่

สวัสดีครับ น้องใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวครับ ชื่อเด่น ครับ

บ้าถ่ายรูปมาตั้งแต่ ยังไม่มีกล้อง( ดูรูปถ่ายสวยๆ ) อิอิ โลกเปลี่ยนเทคโนโลยีก็เปลี่ยน ถ่ายVDO จาก DSLR สำหรับผมยังใหม่ทำให้ผมสนใจมากครับ  ประทับใจงานคุณ VICTOR เป็นพิเศษ จึงตามเข้ามาเรียนรู้ใน thaidfilm.com ด้วยคนครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
981
ความดี
368
เครดิต
221
จิตพิสัย
639
จังหวัด
นนทบุรี

สวัสดีครับ ผมชื่อนายคับ ยินดีที่ได้รู้จักพี่ๆทุกคนนะครับ

ผมทำงานด้าน post น่ะคับ ตัดต่อรายการทีวี ใช้ Final Cut Pro

กำลังศึกษาเรื่อง DSLR ใช้ถ่ายหนัง กับ RED One ครับ

ผมยังเด็ก (อายุ 14) ยังก็ขอฝากตัวกับพี่ๆด้วยนะครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
358
ความดี
404
เครดิต
397
จิตพิสัย
278
จังหวัด
แนะนำตัวครับผม เป็นทหารครับ ชื่อ เต้ย ครับ
ผมพึ่งจะมาสนใจการถ่ายภาพยนต์ด้วยกล้องDSLR ครับ ปกติก็ถ่ายภาพนิ่งธรรมดามาประมาณสามปีแล้ว
อุปกรณ์ประกอบด้วยกล้องแคนนอน 5D markII และ 7Dอย่างละหนึ่ง เลนน์อีกจำนวนมากส่วนใหญ่เป็นของแคนนอนทั้งแอลและไม่แอล
อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ประกอบด้วย Imac 24 และ Mac book pro cor i5 15นิ้ว ลงโปรแกรม final cut express ไว้ด้วยแต่ยังไม่เคยใช้ครับ
ปัญหาได้สอบถามไว้ใน ฟอรั่มแล้วครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
1044
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
สมุทรปราการ
สวัสดีครับ ผมชื่อเก่ง ครับ อายุ 38 ปีแล้วครับ

พึ่งจะมาหัดเล่นกล้อง  กำลังศีกษาหาความรู้เกี่ยวกับการตัดต่อ vdo อยู่ครับ

ส่วนงานประจำทำทางด้านรับจ้างปักตราสัญลักษณ์ต่างๆ ลงบนผ้า หรือวัสดุต่างๆ ครับ

ต่อไปคงต้องรบกวนเหล่าท่านจอมยุทธทั้งหลายในที่นี้  ในการให้ความกระจ่าง กับผมด้วย

ขอบคุณไว้ก่อน ณ โอกาสนี้ครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1258
ความดี
849
เครดิต
794
จิตพิสัย
614
จังหวัด
อุบลราชธานี

สวัสดีครับ ชื่อวิทยา

อยู่ จ.อุบลราชธานี

กล้อง Canon 550D

ครับ
joe
เงิน
3575
ความดี
2146
เครดิต
2190
จิตพิสัย
2271
จังหวัด
พะเยา

สวัสดีคับ   ผมชื่อ โจ คับน้องใหม่เริ่มเรียนรู้คับ

ผมเรียนนิเทศศาสตร์  ราชภัฎเชียงราย

ผมชอบงานถ่ายภาพเคลื่อนไหว มากคับ เว็ปพี่เจ๋งดีคับความรู้ใหม่ๆๆที่ไม่มีสอนในมหาลัย

แล้วจะทำผลงานที่ได้ศึกษาจาก thaidfilm  มาให้พี่ชมกันนะคับ

ขอฝากเนื้อฝากตัวกับพี่่ๆ ทุกคนนะคับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2498
ความดี
1630
เครดิต
1617
จิตพิสัย
1805
จังหวัด

สวัสดีครับ ชื่อตาลครับ ทำงานตัดต่อครับ จบมานานแล้ว ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับผม
เงิน
981
ความดี
501
เครดิต
418
จิตพิสัย
488
จังหวัด
สุพรรณบุรี
สวัสดีครับ ผมมือใหม่มากๆเลยครับ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ ขอบคุรครับผม
เงิน
1826
ความดี
901
เครดิต
814
จิตพิสัย
867
จังหวัด

ชื่อ อู๋นะครับ
เพิ่งเข้ามาเห็นเวบนี้ ได้อาทิตย์นึงมีประโยชน์มากๆ ผมbookmark ไว้เลยครับ
ตอนนี้กำลังเล่น 5D mark II เช่นกัน ลองผิดลองถูกกันสุดขีด
ความคมของภาพมันยั่วยวนให้เราอยากเล่นกับมันจริงๆฮะ
ผมจบฟิลม์ ลาดกระบังมาครับ
-เข้าทำงาน ในproduction house [TVC] - assistant Editor
-work as co-film producer @ agency advertising at the moment kab

ไว้จะมาโพสงานที่ทำไว้บ้างในเวยนะครับ

Nice to meet all you guys kab
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด

เห็นกระทู้นี้นานแล้วครับ แต่ไม่มีเวลาตอบ วันนี้ว่างหน่อยครับรีบเข้ามาแนะนำตัวก่อน
อ่านประวัติของแต่ละคนแล้วโอโห ประสบการณ์เจ๋งๆกันทั้งนั้นเลยครับ ยินดีที่รู้จักนะครับ
ผมชื่อ "เวย์" ครับ

เป็นคนกรุงเทพครับ บ้านเกิดอยู่ฝั่งธน เรียนจบ ม.กรุงเทพ
แล้วก็มาทำงานกราฟฟิกแถวบ้านอยู่พักหนึ่ง ถ่ายรูปเครื่องเงิน แล้วก็ทำเป็น Catalog ได้ 6 เดือน
ก็ออกมา เล่นดนตรีตามผับบาร์ สัก 3 เดือน
หลังจากนั้นจับพลัดจับผลู เข้ามาทำงานในไอทีวีในฐานะนักข่าวสายไอที
ได้เรียนรู้คอมพิวเตอร์จริงๆจังๆก็จากที่นี่แหละครับ พอดีงานก็ยุ่งเกี่ยวกับเว็บไซต์ ต่างๆ ทำให้มี skill ด้านการทำเว็บพอสมควร
แต่ก็ต้องใช้กล้อง เบต้า มาถ่ายจอคอม บ่อยๆ ก็เลยเริ่มคุ้นชินกับการจับกล้องไปเรื่อยน่ะครับ

จากนั้นก็ ออกมาอยู่เนชั่น
ที่นี่แหละทำให้ได้เรียนรู้ทักษะหลายอย่าง โดยเฉพาะการออกกอง การตัดต่อ
และการทำงานโดยทีมงานเล็กๆ ที่มีแค่ 2-3 คน
ทำรายการ 7 วันต่อสัปดาห์ วันละครึ่งชั่วโมงได้ มา 2 ปีกว่า

ลาออกมาอยู่บ้านพักนึง
เพื่อนรักก็ชวนไปทำงานด้วยเกี่ยวกับบริษัททำริงโทน
และต่อมาก็ดันทะเลาะกัน ก็เพราะเรื่องเวลาเข้างาน กับผลงานที่ผมทำ ไม่ได้ตามเกณฑ์
ก็เลยตัดใจลาออกมาซะดีกว่า

หลังจากนั้นก็มาเปิด Production House เล็กๆกับแฟน อยู่แถวรังสิตครับ
จนถึงวันนี้เกือบ 2 ปีแล้ว ก็ทำมาเรื่อยๆครับ ไม่โตเ่ท่าไหร่
มีกล้อง 170PD ไว้ถ่ายรายการ กับชุดไฟ 1 ชุด ไวล์เลส 2 คู่ ไว้ถ่้ายสัมภาษณ์รายการ
อยากจะเปลี่ยนเป็นกล้อง DSLR บ้าง ก็เลยมารู้จักเว็บนี้แหละครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับผม
เงิน
6711
ความดี
6223
เครดิต
6747
จิตพิสัย
6480
จังหวัด
ขอนแก่น

สวัสดีครับ ชื่อ อั๋น ครับ

อายุ 17

สนใจการถ่ายวิดีโอ ด้วย DSLR ครับ

ลองค้นเล่นๆใน google ก็เลยเจอเว็บนี้ครับ

สนใจเรื่อง DIY มากเลยครับ

เคยลองทำ Dollys ใช้เอง แต่ใช้งานได้ไม่เจ๋งซักเท่ารัย

ก็เลยไม่กล้าโชว์ครับ

กะว่า ช่วงปิดเทอม จะลองทำ steadicam เอง

แต่ไม่รู้ว่าจะได้ทำรึเปล่า เพราะอาจจะต้องทำงานอื่นแทน

ปล. ผมชอบเขียนโปรแกรม เขียนเว็บครับ แต่สนใจการถ่ายรูป

www.aun.in.th
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
308
ความดี
2344
เครดิต
2238
จิตพิสัย
2884
จังหวัด
สมาชิกใหม่ของวันนี้ 23 สิงหาคม 2553 ชื่อแดงครับ ก็ทำงานอยู่กับกองถ่ายแหละครับแต่ไม่ได้ประจำ ใครจ้างก็ทำ ผ่านงานมาแล้วทั้งงานโฆษณา ทั้งหนังไทย หนังต่างประเทศทั้งฮอลลีวู๊ดแหละไม่วู๊ดแต่ละครยังไม่เคยทำ เอ้อหน้าที่ผมเป็นผู้ช่วย CASTING กับทำ EXTRA CASTING ครับ ชอบถ่ายรูปครับเพราะงานที่ทำต้องถ่ายทั้งภาพนิ่งและ VDO เพื่อไปให้โปรดิวเซอร์กับผู้กำกับดูและเลือก กล้องที่ใช้ ก็มินิดีวี กับ nikon d 80 พอมาเห็น DSLR FULL HD แล้วชอบกำลังคิดจะมีไว้ในครอบครองซักตัวยังไงก็แนะนำกันได้นะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้