สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 116788เข้าชม
  • 1230ตอบกลับ

แนะนำตัวกันหน่อยดีกว่าครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
1093
ความดี
136
เครดิต
77
จิตพิสัย
222
จังหวัด
ขอนแก่น
สวัสดีครับชื่อติ๊กครับ เป็นครูในโรงเรียนชนบทอันห่างไกล ชอบดูงานศิลปะครับ ดูหนังที่ถ่ายโดยกล้อง DSLR แล้วชอบมาก ตอนนี้ยังไม่มีกล้องขอศึกษาและเสพงานทุกๆ ท่าน ไปพลางๆ ก่อนนะครับ
เงิน
278
ความดี
334
เครดิต
275
จิตพิสัย
362
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

สวัสดีค่ะ ชื่อเอินค่ะ เป็นพนักงานบริษัท ทำงานในที่สูง เงินเดือนน้อย โดนหลอกมาจับกล้องถ่ายรูปเลยหลงรัก ตอนนี้โดนหลอกให้มาหลงอยู่ในวังวนของการถ่าย VDO ด้วย DSLR

อุปกรณ์ไม่ค่อยมี ฝีมือไม่ค่อยงาม แต่อยากอยู่ในวังวนนี้นานๆ ... อาจจะมีผลงานเยินๆมาให้ลองชมกันเร็วๆนี้ค่ะ

ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
145
ความดี
6786
เครดิต
6954
จิตพิสัย
8482
จังหวัด

ทำตาม ระเบียบการเป็นสมาชิกครับ แนะนำตัว
ชื่อ  Jack ครับ  งานประจำเป็นพนักงานบริษัทเอกชน ครับ  กล้อง DSLR เพิ่งถอยออกมาเล่นได้แค่ 2-3 เดือนเองครับ  สมัยก่อนเล่นกล้อง VDO ของ JVC (ยืมน้องใช้)  ก็ถ่ายไป ฝึกตัดต่อไปงูๆ ปลาๆ เน้นสนุกสนานไปเรื่อยๆ  จนเมื่อมีโอกาสถอย DSLR ก็เลยลองแบบที่ถ่าย VDO ได้ ประทับใจเลยครับ ภาพออกมาดีมาก ประกอบกับมารู้จักเวปนี้ Thaidfilm (โดยพี่คนหนึ่งแนะนำผ่าน Webboard ThaiDphoto) โดนใจมากมายครับ  จะคอยเฝ้าติดตามศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมจากพี่ๆ ในเวปนี้นะคร้าบบบ  ^_^

อุปกรณ์ : มีแค่ Nikon D5000+kit 18-55 VR กับ Sigma 70-300  กับ Computer เก่าๆ สำหรับตัดต่อ 1 ตัว... ^_^  
เงิน
1727
ความดี
256
เครดิต
232
จิตพิสัย
291
จังหวัด
สวัสดีครับ ผมชื่อ เบลล์ ครับ

โดยปกติเเล้วตัวผมเองถ่ายเเต่ภาพนิ่งครับ

เเต่โดนเพื่อนบังคับให้ถ่ายMVให้ ก็เลยมีโอกาศมาได้จับกล้องVDOเเบบทั่วไป

เเต่ความรู้สึกมันไม่ใช่เเนวเราเลย เเต่ก็รับปากเพื่อนไปเเล้ว เลยต้องรับผิดชอบงานต่อ

ก็เลยลองศึกษาดู ลองเปิดไป เปิดมา ก็ได้เจอกับ MV ของคุณ mr.lee ตัวหนึ่งเข้า

โอ้.......นี่หรือ DSLR มันสุดยอดจริงๆ ภาพมันออกมามีเสน่ห์มากๆ

การ Dof ภาพก็สุดยอด ก็เลยงัดอุปกรณ์ที่มีอยู่ออกมาลองๆๆๆๆๆ

สนุกมากเลยครับ ติดใจเลย เเต่ไม่สนุกตรงที่คิดเริ่มตัดต่อเองนี่เเหละครับ

ยังงงๆ กะโปรเเกรมอยู่เลยตอนนี้ ก็กะจะมาขอคำเเนะนำจากพี่ๆที่นี่เเหละครับ
เงิน
94
ความดี
155
เครดิต
88
จิตพิสัย
199
จังหวัด
สวัสดีค่ะ ชื่อแต๊กนะคะ  ตอนนี้กำลังศึกษาปริญญาโท สาขาเทคโนโลยีสื่อสารมวลชน ที่ม.รามคำแหงคะ
ต้องขอความรู้ คำแนะนำจากทุกท่านด้วยนะคะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ
ปกติถ่ายแต่ภาพนิ่ง พอมาเรียนต้องมาถ่ายวิดีโอ เลยต้องหาความรู้กันยกใหญ่  DSLR มันเจ๋งดีจิงนะคะเนี้ย
เงิน
14
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
กาญจนบุรี
สวัสดีครับ ผมชื่อ ปิ๊ก ครับ
อยู่กาญจนบุรีครับ
เพิ่งเริ่มทำงานครับ
เป็นเจ้าหน้าที่ไอที แต่ก็ไม่ประสาเท่าไร
ไม่ค่อยมีความสุขนัก
แต่ก็ต้องทนทำไปก่อนครับ
พอดีผมอยากตัดต่อพวกวีดีโอเล่นดูบ้างก็เข้ามาเจอเว็บนี้ครับ
ไม่มีความรู้เรื่องกล้องอะไรเลยครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2852
ความดี
2529
เครดิต
2742
จิตพิสัย
2283
จังหวัด

สวัสดีครับชื่อ นพ ครับ ก่อนอื่นขอขอบคุณ webmaster และสมาชิกทุกๆท่านในเว็บแห่งนี้ครับ

ปัจจุบัน ผมทำงานเป็นช่างภาพให้เวดดิ้งสตูดิโอครับ หลังจากที่ถ่ายภาพนิ่งมาสัก 5ปีแล้ว

เลยอยากหาประสบการณ์เพิ่มเติมด้าน VDO ครับ เริ่มแรกเดิมทีอยากจะเล่นพวกกล้องใหญ่เลย

แต่ด้วยงบประมาณจำกัด และอะไรอีกหลายๆอย่าง เลยยังทำให้ต้องศึกษาตามเว็บไซต์ไปเรื่อยๆ

แต่หลังจากเข้าพี่กู(google) แล้ว อยู่ดีๆ ก็มีเว็บ thaidfilm โผล่เข้ามาในระบบของ google

ก็เลยลองเข้ามาดู แรกๆก็ทึ่งเหมือนกันว่าทำไมเอา dslr มาถ่ายงาน vdo แต่หลังจากศึกษาอยู่พอสมควร

ก็เลยอยากจะทำงานด้าน vdo ขึ้นมา ผลงาน vdo ของพี่ๆน้องๆ ในห้องนี้ ทำให้ผมเกิดแรงบันดาลใจในการสร้างสรรงาน vdo ครับ

ปล. ผมมือใหม่มากๆด้านงาน vdo ยังไงแล้ว ขอคำแนะนำปรึกษาจากพี่ๆน้องๆในเว็บ thaidfilm แห่งนี้ด้วยนะครับ

เงิน
6852
ความดี
4220
เครดิต
4137
จิตพิสัย
6099
จังหวัด
สวัสดีค่ะ ชื่อแจ๊คนะคะ

จบราชมงคลธัญบุรี  คณะคหกรรมศาสตร์

ปัจจุบัน เป็นคุณครู อยู่ที่โรงเรียนมาแตร์เดอีวิทยาลัยค่ะ

ทั้งตอนเรียนแระก็ทำงานไม่ได้เกี่ยวกับเรื่อง ถ่ายภาพ ทำโฆษณา ถ่ายหนัง เรยค่ะ

แต่ชอบ แระก็สนใจในด้านนี้ ใช้เป็นแต่ Movie Maker ธรรมด้า ธรรมดา

เรยอยากศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1507
ความดี
449
เครดิต
385
จิตพิสัย
386
จังหวัด
เชียงราย
สวัดดีคับผมชื่อโอคับอยู่เชียงราย เปนนักข่าวท้องถิ่น เชียงรายทูเดย์ ผู้กำกับอิสระรับงานฟรีแลนซ์ทั่วไป ทำงานอีเว้นทั่วไป พึ่งเรียนจบนิเทศมาคับ ชอบทำหนังสัน สารคดีท่องเที่ยวคับ ยังไม่มีกล้องเปนส่วนตัวคับกำลังหาเงินซื้ออยู่คับ มีอะไรแนะนำเชิญได้นะคับ ถ้ามาเที่ยวเชียงรายบอกได้นะคับจะพาเที่ยว เชียงรายอากาศดีสวย  
เงิน
58
ความดี
81
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
เชียงใหม่
ดีครับผมไท้ครับกำลังหาเพื่อนครับพี่ครับ และหาstadycam ด้วยครับ

ผมอยู่เจียงใหม่เน้อ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5834
ความดี
3439
เครดิต
3463
จิตพิสัย
5982
จังหวัด

สวัสดีครับ..น้องใหม่ขอ แนะนำตัวด้วยคนครับ..

ผม K-1  อ่านว่า เค-วัน... ย่อมากจาก KWAN  จะขวาน หรือ จะขวัญ ก็แล้วแต่จะเรียกครับ..

ตั้งใจเรียน ฟิล์ม (หมายถึงภาพยนตร์)  ก็เพราะอยากกำกับ ทำหนัง..ให้พี่น้องชาวโลก โดยเฉพาะชาวไทยได้..สนุกสนานพร้อมได้สาระกับหนังครับ...

จบมาแล้ว 8 ปี ก็สตาร์ท จากทำหนัง..ไปเจอผู้ใหญ่บ้าอำนาจ เผด็จการ ดุด่าทีมงานยังกะคนไร่้การศึกษา เลยออกมาครับ..มาทำละคร..สบายใจดีคับ..เงินดี ทำงานสบาย...ถ่ายไม่ดึก...ก็ทำงานละครเป็นผู้ช่วยประจำ อยู่ 2-3 ปี รู้สึกว่า...เอาวิชาที่เรียนมา มาทิ้งปล่าวๆครับ.. ละครไทยก็คือละคร ครับ.. ละครทั้งในเรื่อง ละครทั้งในกอง...น้ำเน่าทั้งในเรื่อง....นำเน่าทั้งในกอง...ต้องไปเจอ กับดาราที่มาทำงานสายเป็นเทวดาครับ..สายจนทีมงานคนอื่นเดือดร้อน..แต่ผู้จัดกับไม่ว่าอะไร...เซ้ง ประกอบกับช่วงเศรษฐกิจ ตกต่ำ...ผมเลยออกจากงานประจำ มารับ ฟรีแลนซ์เงินดี ทำงานน้อยกว่างานประจำครับ....ครับ...ก็มีเบื่องานละครไปขายปลา แถวบ้านปัตตานี อยู่พักนึง มีงานเรียกตัวเข้ามาให้ที่ กทมครับ..เป็นงานตัดต่อ ...ตัดไปตัดมา..รุ่นพี่ที่เป็น Boss ก็ ให้ลองทำ Producer ครับ..
ไม่เคยทำจริงๆ จังๆ แต่ก็น่าสนุกครับ.. Produce งานแรก เป็นงานของลูกค้าที่ถือว่า เป็นบริษัทที่รวยที่สุดในโลก ในขณะนั้นและขณะนี้ครับ..
พอจบงานแรก ก็รอดตายคับ..ผ่านไปได้็ จากนั้นก็มีงาน Produce เรื่อยมาครับ.. ถ่ายเองบ้าง กำกับเองบ้าง.. .ตัดต่อเองบ้าง แล้วแต่งานแล้วแต่งบครับ...

ก็คิดว่า สักวัน จะทำธุรกิจ ให้อยุ่ตัวจะได้มีเวลา ให้กับหนังที่จะต้องทุมเทเวลา ให้ยาวๆ...

พอสักระยะ รุ่นพี่ ที่เป็น Boss ก็ยุให้เปิดบริษัท ครับ.. เอาก็เอา...ไม่เคยแต่อยากลอง..ก็เปิดมาได้ถึงปัจจุบันแล้วกำลังเข้าปีที่ 5 ครับ รออีกสองปีคงผ่านระยะปลอดภัยแล้วละครับ..เปิดมาได้สักระยะ ก็ปีกกล้าขาแข็งครับ..เลยออกมาวิ่งหางานเอง ไม่พึ่งพาใคร..ก็ทำได้ได้สองสามปี.. เจอวิกฤตการเมือง การเงิน กระทบไปทั่วทุกวงการ.. ก็ว่างงานสิครับ...ไปลงทุนเปิดร้าน ขายนม ขนมปัง แถวชลบุรี..ก็เจ๊ง สิครับ งานไม่ถนัด แต่ก็เหนื่อยได้ประสบการณ์ดีครับ..   ตัดไป..

ต่อเนื่อง...จู่ๆ ก็มีโทรศัพท์ โทรมาจากลูกจ้างของคุณบิล เกต...ครับ โทรมาบอกว่า MDคนใหม่ (ซึ่งก็เป็นลุกจ้างของคุณบิล เกต เหมือนกัน)ดูงาน VDO ของผม แล้วชอบมาก เลยเรียกตัวกลับไปกำกับงานให้..ก็ยังกำกับแล้วก็ Produce อยุ่่เรื่อยมาจนถึงขณะนี้ครับ...  เฟดลง...

เฟดขึ้น..   เช้าวันใหม่   หลังจากสะสมประสบการณ์ ในการทำงาน แทบจะทุกตำแหน่ง ถึงจะเป็น Production เล็กๆนะครับ..ก็ถึงเวลาที่พร้อมจะกลับเข้าไปลุยในวงการหนัง วงการภาพยนตร์ไทย อีกครั้งครับ.. คงหมดยุคพวกผู้ใหญ่บ้าอำนาจ   เข้าสู่ยุคของปัญญาชน..และยุคของ Digital แล้วละครับ...

พร้อมจะลุยในฐานนะ Producer ที่จะเคยสร้างฝันให้กับใครๆอีกหลายคนที่มีฝันเหมือนผม..และจะสานฝันในการกำกับหนัง..ของตัวเอง(ตั้งใจกำกับหนัง 3 เรื่องพอครับ แต่เป็นเรื่องที่สำคัญต่อชีวิตคนทุกเรื่องครับ)..งานกำกับงานรองครับ..ขอ Produce เป็นหลัก..

ใครที่มีอุดมการณ์เดียวกัน..เดินไปด้วยกันครับ...

เพื่อทำสิ่งที่เรารัก..และมีความสุขกับมันทุกๆวัน..แม้จะเหนื่อยแค่ไหน..ก็มีความสุข..

K1

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
ship เงิน +1 2010-08-17 โพสได้ดีเยี่ยมครับ
เงิน
33105
ความดี
27831
เครดิต
28064
จิตพิสัย
29772
จังหวัด

สวัสดีครับ เว็ปนี้เป็นเว็ปที่ดีจริงๆนะครับ ขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคน
ผ่านร้อน ผ่านหนาวในวงการมาก็เยอะ
อยู่ด้วยใจจริงๆทำงานมาแล้วกว่า 15 ปี
ฝันที่ยังไปไม่ถึง กำกับหนังใหญ่สักเรื่อง
ต่อจากนั้นลงการเมืองต่อเลยก็ดี
ฝันใหญ่และต้องไปให้ถึง
ผมชื่อ ฮุย นะครับ ทักทายมาได้ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆท่าน
ถ้าอยากรู้จักผมและทีมเพิ่มเติมเข้าไปทักทายกันได้ครับที่ www.Take1motionstudio.com     
ขอบคุณและยินดีที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของเว็ป www.Thaidfilm.com     
[ แก้ไขล่าสุดโดย video_p เมื่อ 2011-06-29 05:25 ]
เงิน
2226
ความดี
5493
เครดิต
6196
จิตพิสัย
6396
จังหวัด
มหาสารคาม

สวัสดีคับ

แนะนำตัวช้าไปหน่อย

ผมชื่อนิกคับ เรียนปี 3 ความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ แต่ก่อนเล่นดนตรี แต่งเพลง ทำเพลง ทุกอย่างที่เกี่ยวกับเพลงผมทำหมดเลยคับ

มีห้องซ้อมดนตรี มีสตูดิโอ มีอุปกรณ์ครบครัน

อยู่มาวันหนึ่งรื้อบ้านไปเจอ sony handycam ตัวเก่าๆที่หายไปนาน

เลยเอามาถ่ายเล่นๆ

เลยสนใจเรื่องการถ่ายวีดีโอมาเรื่อย จนในที่สุดผันตัวมาทำหนังสั้นส่งเข้าประกวดหาเงินทำหนังที่อยากทำ

แล้วก็มาเจอเว็บนี้ผ่านทางท่านอาจารย์Googleซึ่งเป็นอาจารย์ที่สอนผมเกี่ยวกับการตัดต่อทั้งหมด

หลังๆเริ่มหาซื้อพวกหนังสือบ้าง ถามผู้รู้บ้าง

ทุกวันี้ก็ยังคงไม่ไปไหนมาไหนเนื่องจากยังไม่มีตังค์ทำหนังที่อยากทำ เลยต้องเรียนรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้กันต่อไป

ทุกวันนี้กล้องที่ใช้ก็ของตัวเองบ้างยือมเพื่อนบ้างเช่าบ้างอะไรบ้าง...55

ยินดีที่ได้รู้จักเว็บนี้คับ

ขอบคุณ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4092
ความดี
2157
เครดิต
2469
จิตพิสัย
2264
จังหวัด
สวัดดีครับ ชื่อพรครับ ทำงานอยู่บริษัทเกี่ยวกับอุปกรณ์ถ่ายหนังครับ
ไม่เคยถ่ายวีดีโอครับ  ถ่ายแต่ภาพนิ่งครับ เห็นหนังที่ถ่ายด้วยกล้อง
DSLR แล้วชอบครับเลยลองดูครับ ตอนนี้เลยมี 5 D Mk 2 ครับ เอามาลองถ่ายดู
หากสนใจลองเอาไปใช้ดูได้ครับ
 mail: lolay_25@hotmail.com ครับ
 0814316523 ครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1519
ความดี
557
เครดิต
498
จิตพิสัย
759
จังหวัด
สวัสดีครับ...ชื่อต้นครับ

เปลี่ยนโรงเรียนมา 8 ที่แล้ว โง่หรืออะไรไม่รู้ อิอิ

ปัจจุบันก็ยังไม่จบ 555 ขำชมัด ตอนนี้มีกล้อง 500D หนึ่งตัวเพิ่งถอยมา

ยังไม่เก่งเหมือนใคร ค่อยๆศึกษาไปอะนะ ก็แวะมาหาความรู้แบบนี้แหละ

แนะนำด้วยนะกร๊าฟ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้