สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 29152เข้าชม
  • 57ตอบกลับ

(ขอถามแบบโง่ๆ)เราจะเลือกมุมกล้องยังไงในการถ่ายหนัง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
28618
ความดี
21372
เครดิต
20831
จิตพิสัย
23028
จังหวัด
สมุทรสาคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-08
@icestylecg

ชอบคลิปอันที่สามมากครับ

เข้าใจสรรหานะ ^^
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4624
ความดี
3484
เครดิต
3505
จิตพิสัย
4440
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-08
ผมจบภาพยนตร์มาครับ ศาสตร์ที่คุณต้องการรู้ ผมก็เรียนมา แต่ไม่เคยเอามาใช้เลยครับ มันลึกเกินไปครับ

อาจารย์ไม่เคยสอนว่า บ่าวสาวควรเอาหน้าผากแตะกัน แล้วก็ไม่เคยสอนเรื่องการบิน หรือการใช้กล้อง DSLR ด้วยครับ

ผมเรียนรู้ด้วยตัวเองครับ เพราะถ้าไม่เรียนรู้ก็นอนดูทีวีอยู่บ้าน ด่านักการเมือง แล้วก็จะแก่ตายแบบเสียชาติเกิดสุดๆ ครับ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
sticky ความดี +1 2011-07-08 ช่าย
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-08
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 8 ต้นฉบับโพสโดย aumdslr เมื่อ 2011-07-07 22:35  :
มันไม่มีหลักการเป็นรูปธรรมเลยหรือครับ

เช่น มุมนั้นมุมนี้ ให้ความรู้สึก อย่างไร

ถามเพราะ มือใหม่มากจริงๆครับ
.......

ถ้าคุณต้องการจะบรรลุผลในเรื่องของอารมณ์หรือความรู้สึกใด ๆ ... ควรจะต้องเข้าใจก่อนว่า กล้อง (หรือมุมกล้อง ฯ) เป็นเพียงแค่ตัวถ่ายทอดออกมาเท่านั้น ! แต่สิ่งที่จะทำให้เกิดอารมณ์ขึ้นมาได้จริง ๆ มันคือสิ่งที่อยู่หน้ากล้อง มันคืออะไร ๆ ทั้งหมดที่กล้องกำลังถ่ายอยู่ ! ... หมายความว่า กล้อง กับ สิ่งที่อยู่หน้ากล้อง มันจะต้องประสานสัมพันธ์กันอย่างประจวบเหมาะ มันถึงจะถ่ายทอดอารมณ์อย่างที่ต้องการ หรือ อย่างที่กำลังเป็นอยู่ ไปถึงคนดูได้ ...

ยกตัวอย่างเช่น ถ้าเหตุการณ์กำลังเข้มข้น แต่กล้องดันไปอยู่ไม่ถูกที่ถูกทาง อารมณ์ตรงนั้นมันก็ถูกส่งไปถึงคนดูได้ไม่เต็มที่ ซ้ำร้ายกลายเป็นดูไม่รู้เรื่องเอาเสียอีก ... ในทางกลับกัน กล้องวางได้แป๊ะ ทุกอย่างลงตัวหมด แต่สิ่งที่กำลังถ่ายอยู่มันดันจืดชืด มันไร้รสชาด มันไปไม่ถึงหรือถึงกับขัดแย้งกับอารมณ์ที่ต้องการจะถ่ายทอด ฯลฯ กล้องก็ไม่ได้สามารถเนรมิตรอะไรให้ดีขึ้น นอกจากจะส่งผ่านสิ่งเหล่านั้นไปหาคนดูได้อย่างไม่ผิดเพี้ยน ... เรียกได้ว่าขาดสิ่งใดสิ่งหนึ่งไป อารมณ์ที่คาดหวังไว้มันก็จะไม่เกิด ...

สิ่งที่เราทำได้กับกล้องอย่างพื้นฐานเลย เช่น การวางมุม เช่น มุมสูงกว่าระดับสายตา มุมปกติระดับสายตา มุมต่ำกว่าระดับสายตา ฯ, การกำหนดขนาดภาพ เช่น ขนาดกว้าง (ไกล) ขนาดกลาง ขนาดแคบ (ใกล้) ฯ, การเคลื่อนกล้อง เช่น แพน ซูม ทิล์ท ดอลลี่ แทรคกิ้ง ฯ ... (ส่วนรายละเอียดปลีกย่อย มีเขียนอธิบายไว้ทั่วอินเตอร์เน็ตไปหมด สามารถค้นหาอ่านได้ไม่ยาก) ...

สิ่งที่อยู่หน้ากล้องที่พูดถึงมันมีอะไรบ้าง ? ก็อย่างเช่น การจัดการเรื่องฉาก, อุปกรณ์ประกอบฉาก, การจัดแสง, การออกแบบเรื่องเสื้อผ้า, การแอคติ้งของนักแสดง ฯ ... เหล่านี้แหล่ะคือแก่นของการที่จะทำให้เกิดอารมณ์ เพื่อที่จะได้ใช้กล้องและเทคนิคเชิงภาพต่าง ๆ ถ่ายทอดไปสู่คนดู ...

เหมือนมันจะเยอะไปมากกว่าที่คุณคิดก็ได้ แต่ในเมื่อเป้าหมายของคุณคือ ต้องการให้บรรลุถึงอารมณ์-ความรู้สึก คุณจำเป็นต้องลงลึกไปมากกว่าแค่มุมกล้อง ... ลองเริ่มต้นที่คำว่า mise-en-scene ดูก่อน มันน่าจะพาไปเจออะไรอีกหลาย ๆ อย่างที่อาจจะทำให้เกิดการเรียนรู้และพัฒนาที่ดีได้ ...

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
ouandum ความดี +1 2018-01-11 น่ารัก แบ่งปัน
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
270
ความดี
423
เครดิต
287
จิตพิสัย
238
จังหวัด
ปทุมธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-08
ขอบคุณมากๆครับ  ผมก็งงว่าผมถามอะไร หยาบคายไปหรือเปล่า บางท่านดูหัวเสีย จัง

ถึงจะไม่ได้ตอบ เป็นความยาว ก็ขอแบบว่า ชี้แนวทาง เพื่อผมจะได้จับจุดเอาไป  ศึกษา ต่อ บ้าง

ก็เพราะรู้ว่าตัวเอง ไม่ได้เก่ง จึงต้องการคำปรึกษาจาก ผู้รู้ผู้มีประสบการณ์ น่ะครับ   ขอโทษด้วยสำหรับบางท่านที่อาจทำให้ ฉุนเฉียว ไม่ได้ตั้งใจจริงๆ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
tualegpower ความดี +1 2013-09-21 -
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 19#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-08
กวกๆๆๆๆๆๆ อ่อนแอจรุงๆ นี่แค่เฉี่ยวๆเองนะ อยู่หลังคีย์บอร์ดยังคันๆเลยใช่ม้า กวกๆๆๆๆๆๆ

อะไรเอ่ย อยากรู้ แต่ ไม่อยากเจ็บ ผมอยากรู้ครับๆ อยากมีความรู้ๆ แต่ อยากสบายด้วย แบบนั่งๆรอๆ เอามาป้อนหน่อยจิ กวกๆๆๆๆๆๆๆ

ไหนล่ะๆ ค่าแรง 300 ๆ  อุ้ยไม่ใช่ !!!! กวกๆๆๆๆๆๆๆ

สิ่งที่ icestylecg หามาป้อน มันก็นอนนิ่งๆอยู่ในนี้นั้นและ กวกๆๆๆๆๆๆ

จะมี ฮีโร่ ได้อย่างไร ถ้าไม่มี วายร้าย  กวกๆๆๆๆๆๆ  

• รูปภาพ:7 LOGIN.jpg
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
mamaxx ความดี +1 2011-07-08 MI4 จะมาแล้วนะครับ ^ ^
motion-a ความดี +1 2011-07-08 นึกถึง ไคเมร่า กับ เบลเลโรฟอน ใน MI2
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7379
ความดี
6771
เครดิต
6797
จิตพิสัย
6384
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 20#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-08
ผมเกริ่นเลยนะครับ ผมไม่ใช่คนเก่ง แต่จะมาแชร์เท่าที่แชร์ได้ ส่วนไหนดีรับ ส่วนไหนไม่ดีทิ้งไป

ผมชอบนะคำถามที่ดูเหมือนโง่ๆ แต่มันก็แฝงด้วยอารมณ์ไคร่รู้แบบแรงกล้า เนื่องจากโดนตำหนิมา    เข้าใจครับ

ผมชอบตรงที่หาก เกิดคำถามโง่ๆ ขึ้นที่ใด มักจะมีคำตอบมากมาย บางคำตอบ    บางคนยังไม่เคยรู้แต่ไม่กล้าแสดงตัวว่าตนไม่รู้  น่าเศร้าใจนัก

แต่การที่พี่บางคน เข้ามาแซว เข้ามาพูดเหมือนมีอารมณ์ อย่าเข้าใจผิดเลยครับ เขาแค่กระตุ้นและแนะแนวทางที่ดีให้เราเฉยๆ  ลองตั้งสติดีๆ จะเห็นคำตอบ หากไม่เอาอารมณ์มานำทาง

เข้าเรื่องเลยครับ

คำถามคุณเกิดมาจากความไม่เข้าใจอะไรบางอย่าง จึงทำให้กว้างมาก

ถ้าถามถึงเทคนิคมุมกล้อง อย่างที่พี่ๆ ทุกคนในที่นี้บอกไว้  มันเกิดจากประสบการณ์ที่สั่งสมมาล้วนๆ จึงทำให้คำตอบทุกอย่างอยู่ที่การ  คิด  ดู   ปฏิบัติ       อาจารย์ดีมีรอบตัวเต็มไปหมดถ้ามองเห็นนะ    

แต่ถ้าเป็น วิธีการ คอนตินิวมุมกล้อง    เรื่องนี้พอแชร์ได้ครับ      

วิธีของผมคือ ขั้นแรก  ผมจะวิเคราะห์ว่างานนี้ คืองานอะไร  เจ้าภาพ นายจ้าง เจ้าของงานต้องการอะไร  
สมมติ ผมถ่ายงานเลี้ยงสังสรรค

เปิดเรื่อง ผมต้องการสื่อถึง สถานที่  บรรยากาศงานช่วงจัดสถานที่  การเตรียมงาน  
ผมก็จะใช้มุมกว้างกวาดสถานที่ก่อน      และอาจคอนตินิวต่อ ด้วยภาพคนทำงานกำลังจัดสถานที่ โดย Rec ยาว แล้วมาปรับสปีด

หลังจากนั้น ผมอาจจะไปจับภาพ พระอาทิตย์ที่เริ่มคล้อยลับขอบฟ้า  หรือ นกที่เริ่มบินกลับพร้อมแสงที่หมดลง
และคอนตินิวต่อด้วยแสงแรก  ของไฟในงาน   เจ้าภาพพูดอะไรซักอย่างเพื่อเปิดงาน  แล้วก็ บลาๆๆๆ  

มุมภาพที่ มันต่อเนื่อง กัน อย่างเช่น เจ้าภาพพูดอาจอยู่มุมขวาเฟรม   ตัดมาคนฟัง อยู่หนักซ้ายของเฟรม เป็นต้น  ความหมายคือ  ผู้พูดกำลังพูดคุยกับผู้ฟัง ในทิศทางไหน (ต้องสังเกตุใบหน้าผู้พูดด้วยว่าหันไปทางไหน   หากอยู่บนเวทีอาจต้องเปลี่ยนเป็นมุมถ่ายด้านหลังผู้พูดให้เห็นผู้ฟัง)

หรือแขกเดินเข้างาน จากหน้าประตู แพนกล้องตามแขกไปจนเห็นด้านหลังแขกคนเดิม แต่แบล็กกราวเป็นหน้าเวทีงาน เป็นต้น   ความหมายคือแขกคนนี้กำลังมางาน  งานนี้คืองานของเจ้าภาพนั่นเอง

ขอแค่นี้ละกันนะครับเป็นตัวอย่าง เดี๋ยวจะยาวเกิน จะเหมือนสอนจระเข้ให้ว่ายน้ำเปล่าๆ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
tabb ความดี +10 2012-10-09 -
lycoolthai ความดี +1 2011-07-11 ชอบ 2 ย่อหน้าแรกครับ
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 21#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-08
ไอ่ที่เขาพิมพ์กันไปน่ะ แนวทางทั้งนั้นล่ะครับมันอยู่ที่ว่าทางไหนและมองยังไง ถ้าคิดว่ามีแต่แนวทางมุมภาพอย่างที่อยากได้อย่างเดียวก็คิดผิดไปเยอะแต่ถ้าคิดว่ามันมีแนวทางอื่นรวมอยู่ด้วยก็โตขึ้นมาอีกหน่อย แต่ถ้าแตะไม่ได้ก็ปล่อยให้เขาด่าและสบประมาทไปเถอะครับ เพราะเขาพูดถูก
เงิน
42427
ความดี
44960
เครดิต
45642
จิตพิสัย
51478
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 22#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-08
อ่าาาาาาาา.........
อยากมีส่วนร่วม แต่ครบถ้วนกระบวนความแล้วนิ 555
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 23#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-08
มาให้กำลังใจครับ ผมผิดพลาดมาเยอะ และก็ต้องเรียนรู้ต่อไป

อยากปั่นจักรยานเป็นไม่ต้องกลัวล้ม ก็มันต้องล้มอยู่แล้ว
อยู่ที่ว่าตอนคว้าจักรยานขึ้นมาปั่นอีกครั้งได้คิดหรือเปล่าว่าล้มเพราะอะไร
ถูกเพื่อนแซวว่าปั่นไม่ได้เรื่อง แล้วไงล่ะครับ? ก็แค่คว้ามาปั่นต่อ...
เจ็บนิดหน่อย ถลอกบ้างบางครั้ง แต่ก็ทำให้เรามีเรื่องเล่าอย่างโปกฮาเมื่อเวลาผ่านไป

ลองใช้ใจทำงานดูบ้างครับ
ตั้ม ความดี +1 2011-07-08 คำคมเรื่องปั่นจักรยานโดนใจมากครับ
kailek ความดี +1 2011-07-08 เลีย แผลบๆๆ กวกๆๆๆๆ
เงิน
16847
ความดี
14761
เครดิต
14339
จิตพิสัย
20875
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 24#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-08
จากคำตอบของหลายๆท่าน ครอบคลุมหมดแล้ว ที่เหลือก็แค่ออกไปถ่ายครับ

เรื่องภาพมีเรื่องสำคัญอยู่ไม่มากหรอกครับ
คอมโพสต์
ขนาดภาพ
มุมกล้อง
การเคลื่อนกล้อง
แสง

ลึกขึ้นมาหน่อยก็
blocking
Focus
Exist line

แต่ทั้งหมดมีไว้เพื่อใช้เล่าเรื่อง และสื่อสารความรู้สึก ซึ่งตรงนี้ต้องดูหนังเยอะๆ บวกกับ สัญชาติญาณส่วนบุคคล
ตรงนี้บอกไม่ได้ครับ รู้แต่ว่าหนังอย่างทรานส์ฟอร์เมอร์ ก็ไม่ได้เคลื่อนกล้องเพื่อเท่อย่างเดียว Bullet time ใน Matrix ไม่ได้มีไว้แค่ให้คนดูตาโต (แม้ว่ามันจะทำให้ตาถลนออกมานอกเบ้า) หรือหนังทาเคชิ คิตาโน่ ไม่ได้ตั้งกล้องนิ่งๆเพราะไม่มีดอลลี่ใช้ในกอง หนังตระกูล บอร์น ไม่ได้สั่นเพราะว่าไม่มีขาตั้งกล้อง

ลองกลับไปดูครับว่าเขาทำแบบนั้นหรือนี้เพื่ออะไร หาคำตอบไม่ได้ ใช้ความรู้สึกวัดเอาครับว่าเรารู้สึกอย่างไร

แล้วกลับมาที่งานตัวเอง ออกกองด้วยสองคำถาม

ช็อตนี้เราต้องการจะบอกอะไร และช็อตนี้เราต้องการให้คนดูรู้สึกอย่างไร
แล้วเอาสัญชาตญาณมาวางกล้อง (ซึ่งตรงนั้นก็จะสืบเนื่องกับสถานที่ ตัวละคร ที่เราจะบันทึก)

แล้วสำคัญมากว่า อย่าลืมว่าภาพในหนังไม่ได้มีภาพเดียว คำนึงถึงเวลาแต่ละภาพต้องมาร้อยต่อกันด้วยในเวลาเล่าเรื่อง
ค่อยๆครับ ไม่ต้องรีบ ผู้กำกับภาพเมืองนอกกว่าจะได้ ASC. มามันก็ใช้เวลาครับ

บางครั้งงานคุณอาจจะสวยแบบบ้านๆ ไม่ได้สวยหวือหวา ผมว่ามันก็ดีนะครับ เพราะเวลาผมหาผู้กำกับภาพ ผมก็หาจากความเป็นเขาที่ไม่เหมือนใคร
ถ้าผมอยากได้หนังแอคชั่นหรือหนังแสงสวยๆผ่องๆ ผมก็เรียกน้าป้อม ถ้าผมได้หนังที่บินๆเยอะ ผมก็เรียก พี่ปอนด์  ถ้าอยากได้กลิ่นโรแมนติก ฝันๆ ผมอาจจะเรียกพี่เนส

แต่ที่สำคัญที่สุด ภาพสวยแต่ไม่ช่วยหนัง มันไม่มีค่าครับ การถ่ายภาพที่ดีคือต้องทำให้หนังดูลื่นไหล ได้อารมณ์อย่างที่หนังควรจะเป็นครับ

ฝากไว้เท่านี้
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 4 คะแนน ซ่อน
zinnk ความดี +1 2012-03-29 -
changbox ความดี +1 2011-07-09 ชอบ.!!!..เอาสัญชาตญาณมาวางกล้อง
sticky ความดี +1 2011-07-08 ภาพสวยแต่ไม่ช่วยหนัง ชอบๆ
kailek ความดี +1 2011-07-08 เขินจรุง
ด้วยความเคารพ
เงิน
270
ความดี
423
เครดิต
287
จิตพิสัย
238
จังหวัด
ปทุมธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 25#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-08
ขอบคุณมากๆคร้าบ ผม  

ได้อะไรเยอะเลย นะเนี่ย

ขอโทษด้วย อีกเรื่องก็คือ ผมพึ่งสมัครสมาชิกได้ไม่นาน เลย อาจจะ ไม่เข้าใจกฏเกณฑ์บางอย่างของที่หรือเปล่า?ไม่แน่ใจ

ผมจะพยายามศึกษา ให้มากขึ้นนะครับ    
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
rotcerid ความดี +1 2011-07-08 ดีขึ้น
เงิน
270
ความดี
423
เครดิต
287
จิตพิสัย
238
จังหวัด
ปทุมธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 26#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-08
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 19 ต้นฉบับโพสโดย rotcerid เมื่อ 2011-07-08 10:00  :
กวกๆๆๆๆๆๆ อ่อนแอจรุงๆ นี่แค่เฉี่ยวๆเองนะ อยู่หลังคีย์บอร์ดยังคันๆเลยใช่ม้า กวกๆๆๆๆๆๆ

อะไรเอ่ย อยากรู้ แต่ ไม่อยากเจ็บ ผมอยากรู้ครับๆ อยากมีความรู้ๆ แต่ อยากสบายด้วย แบบนั่งๆรอๆ เอามาป้อนหน่อยจิ กวกๆๆๆๆๆๆๆ

ไหนล่ะๆ ค่าแรง 300 ๆ  อุ้ยไม่ใช่ !!!! กวกๆๆๆๆๆๆๆ
.......

อ่อ ! เข้าใจแล้วครับ ก็ประมาณว่า แทนที่จะเอาแต่ถาม ทำไมไม่ลองหา ดูก่อน 

อืมๆ ครับๆ ไม่ได้โกรธอะไรนะพี่    แรกๆก็ งงๆว่าถามอะไรผิดเท่านั้นเอง

555+     
tabb ความดี +1 2012-10-09 -
rotcerid ความดี +1 2011-07-08 ดีขึ้นๆ
เงิน
42427
ความดี
44960
เครดิต
45642
จิตพิสัย
51478
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 27#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-08
ตอบกลับโพส 25 โพสของ (aumdslr)
ดูจากภาษาและความใจเย็นคาดว่าคุณไม่ใช่น้องใหม่ประเภทที่พี่ๆท่านหวาดหวั่นครับ ยินดีด้วยที่ผ่านการรับน้องลอตใหญ่แบบเบาๆ หากบางคำสะดุดความรู้สึกบ้างอย่าถือเป็นอารมณ์กันนะครับเผอิญเราเป็นเวปที่มีชายฉกรรจ์อยู่เยอะเป็นพิเศษแต่เชื่อได้ว่าพี่ๆต่างประสงค์ดีอยากให้เข้าใจแนวทางในการศึกษาสายนี้ให้เก่งจริง ถ้าเป็นมือใหม่ในสาย cinematography แล้วขยันเรียนรู้รักที่จะศึกษาขยันสร้างผลงานหาข้อผิดพลาดและพัฒนาไม่นานก็จะเก่งผิดหูผิดตาเองครับผมอยู่มาตั้งแต่คุณเอกตั้งเวปเดือนแรกๆเห็นน้องๆพี่ๆหลายท่านที่เคยออกตัวว่าเป็นมือใหม่เดี๋ยวนี้ไปไกลแล้วก็เยอะครับ ขยันๆสู้ๆ รับรองว่าถ้ารักงานนี้จริงฝีมือไม่มีทางลดลงครับ

ปล.คุณอาจโดนกระทบกระทั่งบ้างก็เข้าใจพี่ๆนิดส์นึงนะครับเห็นหัวข้อกระทู้แล้วเค้าคงขยาดจะเจอน้องใหม่ร้ายๆน่ะครับแต่ผมตามอ่านๆดูแล้วคุณไม่ใช่แบบนั้นเป็นกำลังใจให้ครับ อีกนิดส์ในความจริงก็โชคดีนะครับกระทู้นี้ได้รับความสนใจจากพี่ๆที่มีความสามารถหลายท่านสิ่งที่พี่ๆบอกไปลองค้นคว้าจริงจังดูมันครอบคลุมเลยล่ะ ยินดีต้อนรับสู่ThaiDFilm อย่างเต็มตัวครับผม
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
3496
ความดี
3464
เครดิต
3396
จิตพิสัย
3319
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 28#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-08
อ่านแล้วตื่นเต้าเหมือนกินกระทิงแดงดูหนังแอคชั่น ฮ่าๆ
เงิน
16847
ความดี
14761
เครดิต
14339
จิตพิสัย
20875
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 29#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-09
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 28 ต้นฉบับโพสโดย tsutayatasuk เมื่อ 2011-07-08 22:35  :
อ่านแล้วตื่นเต้าเหมือนกินกระทิงแดงดูหนังแอคชั่น ฮ่าๆ

เข้ามาตกใจ ตื่นเต้า !!!

ด้วยความเคารพ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้