สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 8704เข้าชม
  • 18ตอบกลับ

ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับการหาทุนทำหนัง

เงิน
16847
ความดี
14761
เครดิต
14339
จิตพิสัย
20875
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-02
ถ้าเป็นค่ายใหญ่ บิ๊กไอเดียในแบบขายๆ โดนๆก่อนครับ ตามด้วยออปชั่นเท่าที่คุณพึงมี ดารา หน้าหนัง พอร์ตงาน เรฟเฟอร์เรนซ์ภาพสวย หรือมีทุนนิดหน่อยถ่ายเป็นทีเซอร์หรือเดโม ถ้าเขาชอบ วางทรีตเมนต์ไว้ เดี๋ยวเขาเรียกหาบทครับ ที่เหลือแล้วแต่บุญแต่กรรม อาจจะชอบทุกอย่าง แต่ไม่เอาเรากำกับ  หรือลองเดินไปที่ค่ายซับลงมา เช่นอยากทำกับจีทีเอช ก็เดินไป ฟีโนมิน่า หรือ จอกว้าง

ค่ายกลางๆ เดินเข้าไปคุย แบบมีทุกอย่างเหมือนค่ายใหญ่ แต่เอาความจริงใจเป็นสำคัญ  ค่ายพวกนี้อาศัยความเชื่อใจและความไว้วางใจกันครับ (ดูอย่างพี่แมลงปีศาจสิครับ เมื่อก่อนยังวิ่งหาทุน แป๊บๆทำไปสามเรื่องแล้ว)

ส่งหาทุนจากสายประกวด มีบท รีเสิร์ชต่างๆ แนวความคิดเชิงศิลปะ อันนี้มีหลายทุนครับ แต่งานเอกสารค่อนข้างหนัก แต่ทุนเขามาเป็นดอลล่านะ เริ่มจากหาทุนพัฒนาบท จากนั้นก็ไปหาทุนจากตรงอื่นๆต่อ

ไม่เสนอค่าย หาสินค้าซักตัว(ที่คิดว่าเขามีเงินถุงเงินถังพร้อมจะถลุง) พร้อมกับคอนเซ็ปท์การขายสินค้าแฝง (เดี๋ยวนี้เอ็มวีทำกันเยอะนะเออ) แบกทั้งหมดไปเสนอ

ทำเอง ไม่ต้องเสนออะไรครับ เก็บเงินทำไปเรื่อยๆเท่าที่พอทำได้ แล้วก็ทำไปเรื่อยๆ

ในสามข้อหลัง ควรคิดถึงวิธีการจัดจำหน่ายไว้ด้วยครับ เพราะว่า งานส่วนนี้ใช้เงินพอสมควรครับ ค่าลิขสิทธิ์ดอลบี้ ค่าคอนเวิร์ทไฟล์ฺเพื่อฉายโรง (ยกเว้นฉายในรูปแบบดีวีดีหรือบลูเรย์ ซึ่งแบบนี้ต้องเ็ช็คกับทางโรงและฉายได้ในวงจำกัดครับ) ค่าพีอาร์ (ทำหนังมาไม่มีใครรู้ว่ามีหนังเรา ก็เจ๊งสิครับ)

หรือหาวิธีคิดใหม่ในการฉายไปเลยก็ได้ แต่ขอให้คิดก่อนครับ เพราะส่วนนี้ค่อนข้างต้องใช้เวลาครับ

ขอให้โชคดีได้ทุนมาทำหนังในแบบที่คุณอยากทำนะครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
nick_acid ความดี +10 2011-08-03 -
ด้วยความเคารพ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3843
ความดี
2115
เครดิต
1835
จิตพิสัย
4822
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-10
โหความรู้น่าดู
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1998
ความดี
1091
เครดิต
1067
จิตพิสัย
1729
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2013-08-21
เอาใจช่วยคับ สุ้ๆ กัน
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1173
ความดี
1335
เครดิต
1166
จิตพิสัย
1462
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2013-08-21
เรื่องไปถึงไหนแล้วครับ  หาทุนได้ยัง เล่าสู่กันฟังหน่อยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้