สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2714เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับไฟสตูดิโอใช้สำหรับถ่ายทำวีดีโออ่ะครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
210
ความดี
269
เครดิต
210
จิตพิสัย
239
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
พอดีเป็นเด็กใหม่และอ่าน ๆ กฏ แล้ว ถ้าผิดพลาดอะไรตรงไหนก็รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคับ หวังว่าคงไม่ผิดหมวด

คือผมอยากจะทราบเรื่องของไฟสตูดิโออ่ะครับ ว่ามีแบบไหนบ้าง

ใช้สำหรับถ่ายทำวีดีโอ โดยใช้ bg เป็นพื้นขาว

และอยากให้ตัวผลงานมีแสงเป็นสีขาวเช่นกัน แบบไม่มีเงาอ่ะครับ

คือผมได้ยินมาว่าไฟ คีโนแสงมันจะออกสีเหลืองจริงหรือเปล่าครับ

แล้วถ้าอยากได้ไฟที่เป้นสีขาว

ไม่ทราบว่า ต้องใช้ไฟสตูดิโอแบบไหน และสามารถหาซื้อได้ที่ไหนบ้าง

แล้วก็ขอความรู้ ระหว่างไฟสตูที่ใช้ถ่ายภาพนิ่งกับ ไฟสตูที่ใช้ถ่ายวีดีโอด้วยครับ

ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ดีเลยว่าจะเขียนเรื่องการจัดไฟอยู่พอดีขอขึ้นกระทู้ใหม่นะคับในหัวข้อ
" หลักพื้นฐานในการจัดไฟ น้องใหม่ต้องอ่านทุกคน" กำลังรวบรวมข้อมูลเร็วๆนี้คับ...
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
pixsolute ความดี +1 2012-02-06 ขอบคุณแทนมือใหม่ทุกคนด้วยครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
10234
ความดี
10401
เครดิต
10743
จิตพิสัย
11886
จังหวัด
ปทุมธานี
ติดตามครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
3250
ความดี
1000
เครดิต
1179
จิตพิสัย
772
จังหวัด
ไฟคีโนไม่ได้ออกส้มนะครับ ส่วนความต่างระหว่างไฟภาพนิ่งกับ VDO ไฟภาพนิ่งจะยิ่งไปออกมาเฉพาะตอนที่เรากดชัตเตอร์ครับ ส่วนVDO เปิดแช่ครับ เควินของไฟก็ต่างกันครับ ไฟภาพนิ่งอาจใช้ถ่ายVDOได้นิดหน่อย โดนเปิดตัวmodeling light ไว้ครับ แต่กำลังไฟจะไม่มาก ส่วนไฟ
VDO ก็สามารนำมาใช้ถ่ายภาพนิ่งได้เช่นกัน รายละเอียดมันเยาะครับ  ไว้รอคุณ p0p-it  มาเสริมละกันนะครับ
  • รูปภาพ:Thanamed Lighting.jpg
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้