สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2906เข้าชม
  • 7ตอบกลับ

Pre Wedding เรียบๆง่ายๆ เน้นสัมภาษณ์ ฝากด้วยครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1809
ความดี
1349
เครดิต
1067
จิตพิสัย
783
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
Pre Wedding เรียบๆง่ายๆ เน้นสัมภาษณ์

คิวถ่ายวันเดียวกับภาพนิ่ง จะตีกันตาย555  ปั้นช็อตยากมากๆ ตัดหน้ากล้องไปมา

ฝากวิจารณ์ด้วยครับ

http://www.youtube.com/watch?v=DCtvPmzrU5U

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เงิน
1809
ความดี
1349
เครดิต
1067
จิตพิสัย
783
จังหวัด
ขอบคุณมากครับที่แนะนำ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
143
ความดี
884
เครดิต
896
จิตพิสัย
809
จังหวัด
เรียบดีคับ แต่ผมรู้สึกว่าฉากสัมภาษณ์เยอะจังคับ
เงิน
1809
ความดี
1349
เครดิต
1067
จิตพิสัย
783
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-20
ใช่ครับ เจ้าของงานอยากได้ แถมเลือกเพลงเองด้วย ดึงอารมณ์ไม่ขึ้นเลยครับ

....แต่สุดท้าย ก็แล้วแต่คนจ่ายตัง เค้าบอกว่าชอบ 5555
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-21
มีน้องเม้นท์มาคุยว่า เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้เขียนอะไรเลย ( ก้อม่ายรู้จะเขียนอะไร ) ไอ้ที่เขียนไปก็แทบจะหมดหน้าตักแล้ว ก็เลยคิดว่ารอน้องๆนำผลงานมาโพส
แล้วค่อยแลกเปลี่ยนความรู้น่าจะดีกว่า เห็นงานนี้โพสหลายวันแล้วแถมกระซิบบอกวิจารณ์ให้ด้วย ขอมาจัดให้เลยคับ....
..ที่เลือกงานนี้มาเป็นเคสตัวอย่างก็เพราะ แปลกดีมีแต่สัมภาษณ์  ก็เลยขอนำเสนอ " ข้อควรคิดในการถ่ายสัมภาษณ์ " มี 3 ลักษณะ..
1. ถ่ายสัมภาษณ์ด้านตรง ( มองกล้อง ) ดีที่สุด เพราะเห็นหน้าผู้สัมภาษณ์ชัดเจน อารมณ์ภาพที่ออกมา จะเป็นการเน้นเฉพาะเจาะจงเหมือนคุยกับ
    คนที่กำลังดูทีวีอยู่เป็นการส่วนตัว ( คนคนนั้น ) เรียกภาษาผู้ใหญ่ก็คือ แบบเป็นทางการ ( อาจใช้สำหรับเหตุการณ์ที่สำคัญหรือเป็นคำสั่ง )
2. ถ่ายสัมภาษณ์ด้านข้าง ( ไม่มองกล้องแต่มองด้านข้างกล้อง ) ดีรองลงมาจากวิธีที่ 1 ที่ อารมณ์ภาพจะรู้สึกว่า คนดูไม่ถูกบีบคั้นให้ตั้งใจฟังมากนัก
    ข้อดีอีกอย่าง ผู้ถูกถ่ายจะเป็นธรรมชาติมากกว่าเพราะมีคนนั่งฟังอยู่จริงข้างกล้อง ( ไม่เหมือนกรณี 1 ที่ต้องมองเลนส์กล้อง เหมือนพูดคุยคนเดียว )
3. ถ่ายสัมภาษณ์ด้านข้างเพียงครึ่งหน้าเท่านั้น ( มองไกลจากกล้องที่ถ่าย ) อารมณ์ภาพลักษณะนี้เหมือน เราแอบฟังเขาคุย สบายๆชิวๆ ไม่เครียด..
    …เมื่อเข้าใจคุณลักษณะ ของการถ่ายสัมภาษณ์ ใครชอบแบบไหนอย่างไรเลือกตามวิธีที่คุณคิดว่าดีที่สุด( สไตล์ใครสไตล์มัน )

…มาเข้าเรื่องผลงานของพี่ mix. …ส่วนที่ต้องปรับปรุงคือ...
    -  บ่าวสาวถ่ายคู่ ดูยังไงก็ไม่ค่อยรักกัน อาจเป็นเพราะขี้อาย ที่ต้องไปถ่ายนอกสถานที่ ( มีคนมองเต็มไปหมด ) หรืออาจเป็นเพราะตื่นกล้องก็ได้
       มีหลายคู่เวลาซ้อม หรือคุยส่วนตัวน่ารักซะ แต่พอเริ่มเดินกล้องถ่ายจริงเท่านั้น ความหวานโรแมนติกหายไปไหนไม่รู้ ถ้าพี่ๆเจอเคสแบบนี้
       วิธีแก้ไขงานคือ ถ่ายทุกอย่างท่ีขวางหน้า ( ไม่ว่าคู่บ่าวสาวจะทำอะไร ก่อนและหลังถ่ายจริง ) เพราะอารมณ์ธรรมชาติที่เขาเป็นนั่นล่ะดีที่สุด
       เช่น สมมติเราจะให้เขาจับมือ แล้วหมุนวงกลม เราบอกไกลๆแล้วให้เขาทำกันเอง ขณะเดียวกันก็ถ่ายเป็นสต๊อกไปด้วย ถ่ายไปสอนไป บอกไป
      อารมณ์สนุก หมุนผิด หรือหันหน้ามาพูดกับกล้องว่า ถูกไม๊ ใช่แบบนี้ไม๊ พูดไปหัวเราะไปแล้วมีอายนิดหน่อย ที่ต้องมาทำอะไรบ้าๆแบบนี้
      อารมณ์ตรงนี้แหละที่เราต้องการ ยิ่งมาทำสโลว์ใส่เอฟเฟค ตอนเจ้าสาวหัวเราะแล้วมองกล้องนะ  ตัดเสร็จแล้ววางแผ่นทิ้งไว้รับรองมดขึ้นแน่
      ไอ้ที่เราเห็นในหนังเขาทำแล้วออกมาดูดีนั่นเพราะเขาเป็นดาราคับเขาทำได้ แต่ถ้าเป็นคนธรรมดาสามัญ ทำยากมากๆๆ..
    -  ตอนจบบ่าวสาวพูดถึงกันและกัน ( อารมณ์นี้คนถูกสัมภาษณ์ต้องมองกล้องคับ ) เพราะเขาพูดถึงความในใจเฉพาะคนคนนั้นเป็นการเจาะจง
       และเสียดายอารมณ์ภาพ ตอนนี้ต้องใช้การค่อยๆซูมเข้าไปคับ ( ผมเคยเขียนถึงต้องการหัวใจช่างภาพ ก็เพราะด้วยอารมณ์นี้แหละ )
       ผมแก้ตัวอย่างงานให้ดูคับ ..http://www.youtube.com/watch?v=okIjCJENe3A

การถ่ายงานลักษณะชีวิตจริงแบบนี้ สิ่งที่ช่างภาพต้องระวังก็คือ ควรพร้อมเสมอในการทำงาน เพราะบางทีอารมณ์ที่เรามองคิดว่าธรรมดา
       แต่เผอิญไปจี้จุดใจดำของคนสัมภาษณ์เข้า กลับได้อารมณ์ดีเกินกว่่าที่เราคาดคิด แล้วด้วยความไม่แม่นของช่างภาพ ในการซูมเข้าหมุน
      ผิดด้านกลายเป็นซูมออก แล้วคิดว่าจะค่อยๆกดซูมเข้า กลับกลายเป็นกระชากเข้า ( แบมือมาเดี๋ยวนี้ ขอตี 1 ที น่าตีจริงๆ )
     -  และอย่างที่บอกอย่าทิ้งเหตุการณ์ใดนานจนเบื่อ หรือสัมภาษณ์เพื่อนๆ นานจนลืมบ่าวสาวไปเลย ตัดสลับบ่าวสาวเป็นช่วงๆ ก็จะดี
       ถ้าจะให้คะแนนเอ็มวีชุดนี้ ( สำหรับคนทำอาชีพเดียวกัน ) ได้ไป 7 เต็ม 10 คับ …หัก 3 ข้อ 3 คะแนน แต่ขอชมหน่อย แอ๊กติ้งเพื่อนๆที่
       สัมภาษณ์สนุก ฮา ได้อารมณ์ เป็นธรรมชาติมาก ( อาจเป็นเพราะบ่าวสาวขี้อายก็ได้คับ  )…
..ชุดต่อไป ที่กำลังแก้ไขงาน เพื่อให้คะแนนอยู่ " งานแต่งบ้าๆ "คับ เป็นตัวอย่างที่น่าเขียนถึง เพราะมีประโยชน์มากมายสำหรับน้องใหม่

อาชีพเดียวกัน ที่กำลังก้าวขึ้นมาเพื่อรับงานเอง ..ติดตามแล้วกันนะคับ...

[ แก้ไขล่าสุดโดย p0p-it เมื่อ 2011-10-21 21:24 ]
เงิน
2494
ความดี
1064
เครดิต
945
จิตพิสัย
1148
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-05
ปากไม่ตรงกับเสียงหรือป่าวคะ?
เงิน
1051
ความดี
925
เครดิต
833
จิตพิสัย
903
จังหวัด
ภูเก็ต
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-04
ภาพสวยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้