สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2475เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ภาพยนตร์สั้นเรื่อง - มโนโอสถ (ฟิล์ม 16 มม.)

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
637
ความดี
616
เครดิต
517
จิตพิสัย
546
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ก่อนอื่นเลยนะครับ ขออนุญาตสวัสดีก่อนเลย
ผมเป็นน้องใหม่ในเว็ปนี้ครับ รุ่นน้องที่มหาลัยแนะนำมา
ต้องฝากเนื้อฝากตัวก่อนเลยครับผม

ในโอกาสนี้ ผมขอฝากผลงานชิ้นล่าสุดให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ได้ดูกันก่อน
เป็นผลงานที่ถ่ายทำด้วยฟิล์มขนาด 16 มม. เล่าเรื่องด้วยภาษาภาพ
จึงอยากรบกวนทุกๆคนคอมเม้นท์กันได้ตามเนื้องานเลยนะครับ
(ตามโจทย์ของอาจารย์ครับ) ในโอกาสหน้าๆ ผมจะนำเอาผลงานเก่าๆมาแชร์ให้เพื่อนๆกันอีกนะครับ

สวัสดีครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4748
ความดี
5161
เครดิต
4719
จิตพิสัย
3430
จังหวัด
ขอนแก่น
ขอถามแบบตรงไปตรงมานะครับ (ผมมือใหม่มากๆ )ถ่ายด้วยฟิล์มแล้วตอนเอาลงคอมพ์มาตัดต่อทำไงอ่ะครับ แล้วอัดเสียงยังไงครับ....ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2457
ความดี
1901
เครดิต
1885
จิตพิสัย
2117
จังหวัด
ตอบให้ นะครับ

ก็เอาฟิล์มที่ถ่ายมาไป ล้าง แล้วเทเลซีน ออกมาเป็นรูปแบบของไฟล์วีดีโอ ครับ ก็จะสามารถนำมาตัดกับคอมพิวเตอร์ได้แล้ว

อัดเสียงอัดแยกครับ
เงิน
38524
ความดี
32363
เครดิต
33584
จิตพิสัย
35336
จังหวัด
สมุทรปราการ

เด็กเทคนิคกรุงเทพนิเอง  ดูแล้วไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร นะครับ แต่ ฟิลฟิลม์ เนี่ยยย ไม่ได้ เห็นมานาน แล้ว ขอบคุณที่นำมาให้ ชมครับ
เงิน
18821
ความดี
15969
เครดิต
16112
จิตพิสัย
16318
จังหวัด
ราชบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-08
กระทู้นี้โดนบล็อค ระบบจะซ่อนข้อความหรือไฟล์แนบอัตโนมัติ สามารถมองเห็นได้เฉพาะผู้ดูแล!
เงิน
637
ความดี
616
เครดิต
517
จิตพิสัย
546
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-08
ถ่ายด้วยกล้อง ARRI 416 ครับ เป็นกล้องภาพยนตร์ที่เสียงเงียบจริงๆครับ
ขอบคุณทุกๆท่านที่คอมเม้นนะครับ
สำหรับท่านอื่นๆที่ยังไม่เข้าใจ อีกสักพักจะอธิบายให้นะครับผม
(ตอนนี้ไม่ค่อยว่างพิมยาวๆ ฮ่าๆ)
เงิน
637
ความดี
616
เครดิต
517
จิตพิสัย
546
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-08
ขออนุญาติย้อนกลับมาอธิบายตัวหนังนะครับ
จริงๆเลย Theme ที่จะนำเสนอคือ มนุษย์มักมองข้ามสิ่งที่มีค่าใกล้ตัวเองไป
ตัวหนังเล่าเรื่องผ่าน ความต่างยุคกันของพ่อและลูกที่วิถีชีวิตต่างกัน
โดยลูกชายเป็นคนทะนงตัว ว่าสิ่งที่ตัวเองร่ำเรียนมาจากกรุงเทพย่อมดีกว่าพ่อที่อยู่ต่างจังหวัด
ภาษาภาพที่ต้องการเน้นมากที่สุดคือ Shot ที่อยู่บนโต๊ะกินข้าวทั้งหมด
บ่งบองถึงพื้นที่ทางความคิด จะสังเกตุได้ว่า ลูกชายและพ่อมักจะเดินออกจากเฟรมคนละทางเสมอๆ
นั่นคือความคิดเห็นของทั้งคู่นั้นต่างกันโดยสิ้นเชิง แต่ในตอนจบนั้น ลูกชายก็เลือกที่จะ.....

เป็นไงครับ ได้อ่านแล้วรู้สึกกันอย่างไร เล่าเรื่องได้ถึง Theme มั้งไหมครับ เสนอกันมาได้นะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้