สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1508เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ปัญหามือใหม่เกือบทุกคน import ไฟล์เข้าไปแล้วกระตุกค่ะ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
115
ความดี
134
เครดิต
55
จิตพิสัย
84
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
อาการกระตุกนี่คือ พอ อิมพอร์ตไฟล์เข้าไป ที่หน้าต่าง Source เพื่อที่จะดูฟุตมันก้ กะตุกๆ ค่ะ
ลากไปวางที่ไทม์ไลน์ก็ยังกระตุกอยู่
มันจะมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างคะ ยัง งงๆ เรื่องการตั้งค่า Sequence อยู่
หรือ เป็นเพราะตั้ง Sequence ผิด
มันก็เลยกะตุก เป็นไปได้ไหมคะ แบบ ตั้งเฟรมเรทผิดอะไรแบบนั้นอะค่ะ

ส่วนอันนี้สเปคคอมพิวเตอร์ที่ใช้ค่ะ

AMD A8-3850 APU with Radeon HD Graphic 2.89GHz
Ram 8Gb
Window 7 64 bit
Display Nvidia Geforce GT430

ใช้พรีเมียร์ CS4 ค่ะ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

ต้องให้รายละเอียดคลิ๊ปที่ถ่ายมา และ การตั้งค่าโปรเจคต์/ซีเควนซ์ ครับ ไม่งั้นคงบอกยาก ...
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3266
ความดี
2506
เครดิต
2386
จิตพิสัย
2993
จังหวัด
น่าจะเป็นเพราะไฟล์ต้นฉบับมีการเข้ารหัสที่ไม่เหมาะสมกับการตัดต่อ เช่น H264 ลองแปลงไฟล์เป็นรหัสอื่นก่อนครับ เช่น MPEG-2 แล้วลองดูว่าลื่นขึ้นไหม ลองซัก 2-3 ไฟล์ก่อนก็ได้ ส่วนตัวแล้วผมทำแบบนี้ พบว่าลื่นขึ้นมากจริงๆ ครับ อย่าลืมตั้งค่า Bitrate เยอะๆ หน่อยนะ เพราะไฟล์ที่เราแปลงคือไฟล์ที่เราจะใช้เป็นต้นฉบับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6432
ความดี
5689
เครดิต
5521
จิตพิสัย
5867
จังหวัด
ชุมพร
อืมมมมม
ไม่รู้ Footag จากกล้องอะไร ? ถ้าเจอไฟล์ .MTS นรกแตก 555+
1920x1080 นี่ก็ลำบากครับ สำหรับ CS4 และ CPU A8 ถ้า CS5.5 CS6 ไปกันได้
ข้อสังเกตุครับ CS4 ไม่รองรับ 64bit ผมใช้มาก็ค่อนข้างนาน แต่ก็..ไม่เคยเจอปัญหากระตุ๊กเรื่อง 32bit หรือ 64bit
เคยเจอแต่ตัววินโด้ไม่สมบูรณ์ และโปรแกรมที่ลงไม่สมบูรณ์ อันนี้เจอบ่อยๆ
อันดับแรก ผมจะ เช็ควินโด้ ต้องลง Win 7 64bit SP1 และอัพเด็ตมันจนมันดีที่สุด
อันต่อมาผมก็จะลง CS ที่ผมทดสอบมาแล้วว่าดีที่สุด ถ้าลงแล้วมันใช้ไม่ได้เปลี่ยนเวอร์ชั่นครับ ผมแนะนำ CS5.5 -CS6 รับรองจะสบาย
อันดับต่อมาครับ เช็คว่ามีโปรแกรมอะไรมันแอบทำงานอยู่ด้วยหรือเปล่าครับ
อันดับต่อมา เวลาทำงานใช้โหมดอะไร ประหยัดพลังงานหรือ ทำงานเต็มประสิทธิภาพ เลือกเต็มนะครับ

ของน้องผม CPU A6 ผมลง CS6 ให้ ทำงานได้ไม่มีปัญหา ตั้งโปรเจ็กให้ตรงกับฟุตของเรา
สรุปควรลองหาเวอร์ชั่นอื่นมาลองเปลี่ยนดูครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้