สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2025เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

จบป.ตรีหางานถ่ายภาพ หรือ ตัดต่อ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
20
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมพึ่งจบป.ตรีมาได้ประมาณ 4 เดือนแล้วครับ
คณะนิเทศศาสตร์ เอก.การโฆษณา / โท สื่อสิ่งพิมพ์
ซึ่งผมพลาดตรงที่ผมหาที่ฝึกงานที่ผมอยากทำงานทางด้านนั้นๆที่อยากทำไม่ได้จึงเป็นเหตุให้ผมต้องตกงานหลังเรียนจบมาดังที่กล่าวไว้
ผมไม่มีความรู้ทางตัดต่อ หรือ เอฟเฟคเลย มีก็แต่ความรู้เรื่องถ่ายภาพซึ่งเป็นสิ่งที่ผมทั้งชอบและรักแต่ผมคิดว่างานทางด้านนี้ถ่ายภาพเป็นอย่างเดียวไม่พอ
เพราะการทำงานบางบริษัทต้องการทั้งคนที่ถ่ายเป็นและตัดต่อ ผมจึงคิดว่าถ้าผมไปเรียนตัดต่อ และ เอฟเฟคเบื้องต้นไว้ ก็คงทำให้หางานได้ดีขึ้น ซึ่งตรงนั้นอาจจะเป็นแค่ส่วนหนึ่ง
แต่ปัจจุบัน ณ วันนี้ วันที่ 4 กันยายน 2557 ผมเรียนจบโปรแกรมมาแล้วเป็นเวลา 4 วัน ผมก็คงเป็นอย่างเคยเหมือนตอนที่ยังไม่เรียนโปรแกรม ก็คือ ผมไม่รู้ว่าการหางานควรทำยังไง
หลายๆคนบอกว่าต้องหาที่สะสม Port งาน จึงจะมีผลงานเอาไว้สมัครงานที่ดีดี และสามารถเรียกเงินเดือนได้ในระดับนึง ซึ่งก็ทำให้ผมเครียดมากในระดับนึง และผมไม่รู้เลยจริงๆว่าผมจะเริ่มจากอะไร

ถ้ามีพี่ๆท่านไหนที่พอจะมีโอกาสให้งานผมทำ หรือ ให้โอกาสให้การฝึกฝน ต้องขอรบกวนและขอบคุณมากๆจริงๆนะครับ

ผมพักอาศัยอยู่ที่
เขตบางบอน กรุงเทพฯ ฝั่งธนครับ

เบอร์โทรศัพท์  : 094-432-0345   เจ
อีเมล : gangzaa_jaykup@hotmail.com

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3793
ความดี
2253
เครดิต
2262
จิตพิสัย
4238
จังหวัด
ตากล้องที่ทำงานถ่ายทำอย่างเดียว น่าจะมีจำนวนมากกว่าตากล้องที่ถ่ายด้วย ตัด(ต่อ)ด้วยนะครับ
ไม่น่าหวั่นไหวเรื่องการรู้แต่การถ่ายภาพอย่างเดียว แล้วจะหางานไม่ได้
ผมว่าปัญหาน่าจะมาจาก การเลือกสายงานที่ควร "มุ่งหน้า" ไปมากกว่าฮะ

งาน Production อย่างพวกเราๆ นี่ แบ่งออกตามสื่อที่นำไปเผยแพร่ ซึ่งแต่ละสายงาน ก็จะมีผู้เชี่ยวชาญชำนาญในแต่ละสายต่างๆ กันไป ใครเก่งสาย MV ก็จะยึด mv ไว้เป็นอาชีพหลัก ใครมาสายรายการ(โทรทัศน์) ก็จะชำนาญเรื่องรูปแบบรายการ ทำรายการฯ เป็นหลัก และถ่ายทำในสายงานอื่นๆ เป็นรายได้เสริม
น้อยคนหรอกครับ ที่จะทำหลายสายงานได้ไปพร้อมๆ กัน เพราะแต่ละสายงาน มันก็มี "ศาสตร์" ที่ปะปนกันไม่ได้ มันเหมือนเป็นความชำนาญเฉพาะทาง เหมือนหมอที่แบ่งความชำนาญเป็น หมอกระดูก หมอหูคอจมูก หมอสัลยฯ

ลองหาสายงานที่เราสนใจ และอยากเอาดีให้ได้ดีกว่าฮะ ว่าอยากทำตำแหน่งอะไร(ตากล้อง, เขียนฯ, Post, ) ในสายงานไหน (Presentation, MV, โฆษณา, หนังสั้น, รายการโทรทัศน์)
จะทำให้เราเดินเข้าไปหางานสายนั้นๆ ได้เร็วขึ้น
  • รูปภาพ:mass communication.jpg
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
juleclous ความดี +1 2014-09-14 -
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
20
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (nhongrama)
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีดีครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้