สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2406เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

อยากทราบความรู้เรื่องเสียงครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1372
ความดี
1538
เครดิต
1556
จิตพิสัย
845
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมจะถ่ายทำหนังสั้น แต่ไม่รุวิธีการทำให้เสียงเราชัด  เพราะผมอัดจากกล้อง
จะทำยังไงให้เสียงคนพูดที่อยู่ไกลๆกล้องชัด มีเครื่องมือหรือวิธีอะไรไหมครับ

ปล. เอาแบบประหยัดสุดๆนะครับ ไม่มีงบเลย
ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด

Wireless Microphone ครับ แต่จริงๆ ถ่ายหนัง น่าจะใช้ไมค์บูมเก็บเสียงมากกว่าครับ เพราะมันได้บรรยากาศมากกว่า
หรือประหยัดหน่อย ใช้ USB ที่อัดเสียงได้ แล้วไปใส่ในกระเป๋าเสื้อนักแสดงที่อยู่ไกล (อันนี้ไม่เคยลอง แต่ในทางทฤษฎีแล้วน่าจะได้)
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4819
ความดี
3257
เครดิต
3941
จิตพิสัย
2426
จังหวัด
ศรีสะเกษ
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 1 ต้นฉบับโพสโดย iamway เมื่อ 2010-12-30 10:09 :
Wireless Microphone ครับ แต่จริงๆ ถ่ายหนัง น่าจะใช้ไมค์บูมเก็บเสียงมากกว่าครับ เพราะมันได้บรรยากาศมากกว่า
หรือประหยัดหน่อย ใช้ USB ที่อัดเสียงได้ แล้วไปใส่ในกระเป๋าเสื้อนักแสดงที่อยู่ไกล (อันนี้ไม่เคยลอง แต่ในทางทฤษฎีแล้วน่าจะได้)

เคยลองแล้วครับ ไอ้เจ้า usbใส่กระเป่าเส้อักแสดงเนี่่ย  คงต้องใช้ตัวที่คุณภาพสูงจริงๆ ไม่งั้้น NOISe บานเลย และกำหนดทิศทางเสียงไม่ได้เลย ทุกวันนี้ใช้ไมค์บูมครับ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ลองดู clip microphone มั้ยครับ
เห็นพี่ดิจิขายอยู่ http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=732

ถ้าเหน็บกับตัวนักแสดงแล้วก็เอา mic หลบๆหน่อยนะครับ
หรือถือ mic ให้ใกล้กับปากนักแสดงมากที่สุด แล้วถ่ายครึ่งตัว
ก็น่าจะพอได้นะครับ
กล้องที่มีระบบ manual control เสียง ก็สบายหน่อยในการควบคุมระดับเสียง
ส่วนกล้องที่ไม่มี manual เสียง ก็จะมีระดับเสียงไม่ค่อยคงที่ noise มากหน่อยนะครับ

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2010-12-30
มาทำ ADR (พากษ์เสียงทับ) เอาในสตู หนังส่วนใหญ่ก็แทบทั้งนั้น ชัดสั่งได้ ... หาห้องรก ๆ หน่อยอัด เงินไม่มีก็ต้องฝีมือเนียน ๆ กันหน่อยล่ะ ...

แล้ววางเสียงพูดไว้ center, ใช้ EQ ตัดความถี่ต่ำกว่า 100Hz ทิ้งให้หมด เสียงอื้ออึงจะหายไป, ดันช่วง 2K-4K ขึ้นมาเสียงพูดจะชัด อาจจะไล่ลงไปถึงสัก 500Hz ดันขึ้นนิด ๆ อาจจะได้ความอุ่นหนาเพิ่มขึ้น ต้องลอง ...
แล้วเอา reverb จำลองบรรยากาศเอา ในบ้าน ในห้องนอน ห้องน้ำ นอกบ้าน ในถ้ำ ห้องเล็ก ห้องใหญ่ ลักษณะเสียงมันจะไม่เหมือนกัน ...
เสียงเพลง เสียงบรรยากาศอะไร ดันไว้ซ้ายขวาให้หมด อย่าให้มากวนเสียงพูด เสียงเอฟเฟกต์วางตามตำแหน่งจริง ...
เวลาตำแหน่งเสียงมันตีกัน เช่น มันมาพร้อมกัน โกลาหลวุ่นวาย ต้องให้เสียงพูดเป็นพระเอกเสมอ เสียงอื่น ๆ ดันลงหรือจะลองใช้ reverb ให้กระจายไปรอบ ๆ ก็ได้ ...

พอมีงบสักนิด หาหูฟัง superlux ราคาสัก 800-พันต้น ๆ มาเช็คเสียง คุณภาพพอใช้เป็น reference ได้ ส่วนถ้าจะใช้ shotgun ไมค์ ยี่ห้อนี้เค้าน่าจะพอใช้ได้อยู่ (ไม่เคยเหมือนกัน แต่เคยลองหูฟังนะ โอเค) สักไม่เกินสามพันบาท ...

ลป. ลืมไป ถ้าดันขึ้นแล้ว peak ให้กดความถี่อื่น ๆ ลงแทน ...
[ แก้ไขล่าสุดโดย vfspostwork เมื่อ 2010-12-30 17:53 ]
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้