สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1891เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

อยากถามไรกับ Ae หน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
30
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือว่าผมใช้โปรแกรม Adobe After Effect อ่ะครับแล้วที่นี้คือ พอผมกด0ใช่ป่ะครับมันจะมีสีเขียวขึ้นที่ Timeline ใช่ป่ะครับแล้ว ไอ้ Project ที่ผมจะทำเนี่ยมัน 3.45 นาที อ่ะครับแต่ว่าอันนี้มันไปได้แค่ 25 วินาที อ่ะครับมันก็กลับมาหลังแล้วมีเสียง ผมปรับRam Previwe อย่แล้วครับ ช่วยหน่อยครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-10
ปกติเวลาเราทำงานใน ae เค้าจะ import คลิปที่ต้องใส่เอฟเฟคโดยเฉพาะมาครับ

เครื่องผมแรม 16 กิ้ก พรีวิวคลิปที่ใส่เอฟเฟคหนักๆ แค่ 15 วิก็เหนื่อยละครับ

ถ้าเราตัดต่อใน premiere pro แนะนำว่าตัดซอยเฉพาะตรงที่จะใช้ แล้วคลิ้กขวาที่คลิปนั้น มันจะมีคำว่า replace footage from after effect ครับมันจะเอาคลิปเข้า after ไปทำได้เลย
เงิน
30
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-09
นี้ครับ  ขนาดวิดีโอ ก็ 82.2 MB  ครับ
  • รูปภาพ:bandicam 2013-01-09 18-16-28-342.jpg
เงิน
30
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เครื่องผมก้พึ่งซื้อมานะ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4400
ความดี
3459
เครดิต
3381
จิตพิสัย
3163
จังหวัด
ถ้าเครื่องไม่แรง จอในโปรแกรม ปกติจะอยู่ที่ Fit ใช้มั้ย ก้ลองอะไรที่มัน % ที่น้อยกว่านี้
แต่ข้อเสียจะเห็นภาพไม่ค่อยชัด (พอ export ไฟล์แล้วก็ชัดเหมือนเดิม เพราะมันละเอียดมาก)  และยัง render
เร็วขึ้นอีกด้วย   ถ้าเริ่มทำใหม่ ๆ ผมแนะไปซื้อหนังสือสอนทำ After Efect เลยคับ ได้พื้นฐาน ความรู้แน่น
หรือเข้าไปดูเวบนี้ http://www.videocopilot.net/tutorial/dead_planet/   >>>  มีคนทำ CG ฮอลลี้วู้ดเข้าสอน
เลย ตรง Tutiarial  มีสอนตั้งแต่ ลูกไฟ  ฟ้าผ่า  ลูกกระสุนปืน  เมืองถล่ม  โลกแตก  ขีปนาวุธ (ถ้ามีพื้นฐานแล้วจะเข้าใจที่เขาสอน)
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
beer7 ความดี +1 2013-01-25 -
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
1425
ความดี
4331
เครดิต
4102
จิตพิสัย
5141
จังหวัด
เดาว่าเจ้าของกระทู้เพิ่งเริ่มใช้งานโปรแกรม (ถ้าผิดขออภัย)

3 นาทีกว่า พรีวิวทีเดียวเลยคงยากมากครับ after effect ค่อนข้างกินทรัพยากรเครื่อง
ขนาดตัดมาทำเอฟเฟคบางคัทบางตอน ถ้าเครื่องไม่แรงยังต้องอาศัยใช้ proxy
คงต้องเพิ่มรายละเอียดอีกนิดนึงครับ เช่น ขนาดไฟล์ ชนิดไฟล์ สเปคเครื่อง
ฯลฯ

สู้ๆ ครับ

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้