สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3048เข้าชม
  • 13ตอบกลับ

ให้เช่ากล้อง ถ่ายรายการ MV พรีเซ้น คิวละ3000 กล้อง3 ไฟ สไลด์ เครน สเตดี้แคม

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5322
ความดี
3579
เครดิต
2052
จิตพิสัย
2094
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
  • ประเภทของงาน:ถ่ายทำ
  • ความสามารถ:Production
  • เบอร์โทรฯ:08-3047-7799 08-3554-4048
  • email:khunshi.in@hotmail.com
  • ตัวอย่างผลงาน:https://www.youtube.com/watch?v=741Cfhhu52c
ให้เช่าอุปกรณ์ ถ่ายรายการคิวละ 3000 บาท กล้อง3 ไฟ สไลด์ เครน สเตดี้แคม ไมค์ Tripod
แนะนำอุปกรณ์

เซ็ตกล้อง
ช่าง 1 คน
กล้อง GH3x3 ตัว 1920x1080 MOV,MP4,AVCHD 50เฟรม
เลนส์ 14 2.5 , 50-150 2.8 , พร้อมเมาส์แปลงเลนส์ eos to m4/3 Nik to m4/3 M42 to M4/3
ไฟนิ่ง 1000w 3 ดวง
ไฟ LED 300 1
รางสไลด์ 1
เครนมินิจิ๊บ 1
Tripod 3
ไมค์ไวเลส 1
สเตดี้แคม 1
https://www.youtube.com/watch?v=741Cfhhu52c
https://www.youtube.com/watch?v=4CQGMzcFhZ0
https://www.youtube.com/watch?v=qpIwZ7LHfSI
https://www.youtube.com/watch?v=vHkPEU3cA5I

ใช้เช่าเครื่องเสียงวันละ 1,000 โปรเจคเตอร์วันละ500
เครื่องเสียงเป็นของสะสมครับเอามาให้ใช้งานกับแบบถูกๆ ขน ติดตั้ง คุม เองได้เลยครับ
เซ็ตกล้องไม่รวมเดินทางนะครับ

ตู้ 18" 2 ตู้ ตู้ละ 2 ดอก
ตู้ 15 " 4 ตู้ 4 ดอก
มิกส์

แอม 2 ตัว
ปรี
EQ
สายต่อเชื่อม
รวมหมดนี่ 1000 บาท

โปรเจคเตอร์มินิ 500 บาท

หาพิธีกร นักแสดง ทำแฟนเพจ ให้ได้ด้วย

08-3047-7799 08-3554-4048
Line hopeorigin

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2930
ความดี
1080
เครดิต
1013
จิตพิสัย
1156
จังหวัด
ราคาถูกไปมั้ย โคตรเสียระบบโปรดักชั่น
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9227
ความดี
8037
เครดิต
7802
จิตพิสัย
7657
จังหวัด

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4360
ความดี
2988
เครดิต
2702
จิตพิสัย
3131
จังหวัด
เพราะยังเงี้ยละครับ คนทำงานโปรดักชั่นเค้าถึงอยุ่กันไมไ่ด้.....
ตัดราคาจนน่าเกลียด  เด็กรุ่นใหม่ที่พึ่งเข้ามา มีแต่ตังไม่มีฝีมือก้ตัดราคา
( อันนี้ไมไ่ด้ว่าใครนะครับ แค่เคยเหนบางคนจริงๆ )

ผมว่าคุนทำงานได้สักพักแล้วนะ  เหนผลงานมาประมานนึงแล้วก้ยังอุดส่าจะตัดราคา
ต่อไปคนทำงานโปรดักชั่นก้จะตายครับ ถ้ายังจะทำแบบนี้....
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1758
ความดี
186
เครดิต
79
จิตพิสัย
512
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2016-04-13
- หากอยู่ได้ จะรับราคาเท่าไรก็ได้
- คนจ้าง จะได้งานตามราคา
เงิน
5322
ความดี
3579
เครดิต
2052
จิตพิสัย
2094
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2016-04-14
กรุณาดูหลายๆมุมนะครับ
1. อุปกรณ์ผมเหมือนหรือมีในระดับคุณๆที่เป็นเทพ เป็นบริษัทใหญ่หรือเปล่า
2. ประสบการณ์ผมเท่ากับคุณๆที่เป็นเทพ เป็นบริษัทใหญ่หรือเปล่า
3. บ้านที่ผมเกิด ความเป็นอยู่ ทุกสิ่งอย่าง เที่เรียกรวมๆว่าต้นทุนชีวิต ผมมีเท่าคุณหรือเปล่า

ถ้าแต่ละสิ่งไม่เหมือนกัน กรุณาต่างคนต่างอยู่นะครับ คนเรามีต้นทุนชีวิต มีความต้องการ มีความเป็นอยู่ที่แตกต่างกัน จะเอาความคิดหรือค่าประสบการณ์ที่คุณมีมาวัดไม่ได้ คุณทำงานมานาน คุณย่อมเรียกราคาสูง แต่ถ้าให้คนใหม่ไปเรียกราคาเท่าคุณ คุณคิดว่าจะเป็นอย่างไร ??แค่อุปกรณ์ก็มาเปรียบเทียบกันไม่ได้แล้ว

ถ้าคุณจะเปรียบเทียบความคิดคุณกับใคร คุณต้องมีต้นทุนทุกๆอย่างเท่าเขา เข้าใจใช่ไหมครับ
1.สมมุติคุณเป็นมือใหม่กำลังจะเดินคุณย่อมรู้ความสามารถของคุณว่ารับงานได้ราคาเท่าไหร่
2.แต่ดันมีพวกมือโปร บริษัทใหญ่ พวกอุปกรณ์เทพ มาต่อว่าว่าคุณตัดราคานะ คุณทำให้ระบบเสียนะ และที่คุณๆเม้นมาทั้งหลายนั่นหล่ะ
3.คุณจะทำยังไงต่อ ? ฝีมือแค่หางอึ่ง แต่สะเออะอยกาได้เงินเยอะใช้ราคามือโปรอย่างนั้นหรือครับ ?
4.ถ้าทำแบบนั้นตายสิครับ ลูกค้าย่อมไปอยู่กับคุณที่เป็นมือโปรอยู่แล้ว
5.หลักการตั้งราคามันเป็นพื้นฐานอยู่แล้ว ราคามาตามฝีมือ
6.กลุ่มลูกค้า ความรู้ด้านการตลาดพวกคุณๆที่มาคอมเม้นคุณย่อมต้องต้องมีกันอยู่แล้ว ย่อมเข้าใจคำว่ากลุ่มลูกค้าใช่ไหมครับ
Small
Medium
Medium Height
Height
Heightened
ซึ่งกลุ่มลูกค้าแต่ละกลุ่มก็จะใช้บริการโปรดักส์ชั่นที่เหมาะกับตัวเองอยู่แล้ว Heightened  ทำ ADS ที่นึงเป็นสิบล้าน ไม่มีทางมาจ้าง Production 3,000 ไปทำหรอกครับ เข้าใจที่อธิบายนะครับ
กลุ่มลูกค้าใคร กลุ่มลูกค้าคนนั้น คุณเปิดธุรกิจมาก่อน คุณย่อมเกาะอยู่กับกลุ่มลูกค้าระดับที่สูงกว่าอยู่แล้ว จะมายุ่งกับลูกค้ากลุ่มล่างทำไม ? ถ้าลูกค้าอยากได้งานง่ายๆมีงบแค่ 3,000 บาทมาจ้างคุณๆรับกันไหม คุณก็ไม่รับเพราะต้นทุนคุณสูง อุปกรณ์ Production อุปกรณ์ Post Production .

แล้วก็บางกระทู้ถ่ายงานฟรี นี่ไม่เสียระบบหรือครับ ? ทำสังคมให้มันมีโอกาสเยอะๆดีกว่าไหมครับ โดยเฉพาะเด็กรุ่นใหม่ๆสร้างโอกาสให้พวกเขาเยอะๆ จะกลัวทำไมคู่แข่งครับ แค่ค่าประสบการณ์ก็ต่างกันลิบแล้วครับ

ร่ายไปก็ยาวเปล่าๆ มันไม่จบแน่นอนเรื่องราคา ถ้าไม่มีความรู้เรื่องกลุ่มลูกค้า
ถ้าจะคุยเรื่องกลุ่มลุกค้า ตั้งโต๊ะถกออกสื่อเลยครับ เรื่องราคา พวก Production หลายๆเจ้าที่ขายงานตัดราคาพวกคุณกันเองจะได้ฟังด้วย เพราะช่วงที่ขายรายการให้ TV Digital ทางช่องนั่งดูราคากันเพลิน รายการแนวนึงนำเสนอกันมาเป็นร้อยproduction คัดที่ที่เด่นๆที่สุดขึ้นมาแล้วเอามาคุยราคาหลักบ้าน จ่ายน้ำร้อนน้ำชากันไป นี่ไม่เรียกว่าตัดราคาหรือครับ รู้ๆกันอยู่เบื้องหลัง

ถ้าจะแก้แก้ที่ตัวใหญ่ๆที่เป็นแบบอย่างทำต่อๆกันมาดีกว่ามานั่งแก้ที่ตัวเล็กๆ ไม่เกิดประโยชน์ ต้องไปแก้กับกลุ่มคนระดับเดียวกับพวกคุณ นั่นหล่ะถูกจุด

ถ้าคุณคิดว่าเรื่องกลุ่มลูกค้าไม่มีข้อมูลอ้างอิง สามารถค้นได้จาก Google ครับ บทความเกีย่วกับการตลาดและกลุ่มลูกค้า ทั้งภาษาไทยและอังกฤษ มีให้ศึกษาครับ จะได้ไม่ต้องมามีปัญหากันเอง
แทนที่เจออะไรดีๆจะเก็บคอนเนคชั่นไว้ใช้งาน เพื่อลดต้นทุนของตัวเอง ถ้ากลุ่มคนรุ่นใหม่มีโอกาสจากกลุ่มคนรุ่นใหญ่ เขาไม่มานั่งประกาศหางานกันหรอกครับ

โพสอะไรที่มันก้าวก่ายสิทธิคนอื่นไว้ กรุณาจัดการให้นิดนึงนะครับแล้วไปจัดการที่กลุ่มของพวกคุณก่อนแล้วเรื่องอื่นจะดีขึ้นเอง
เงิน
5322
ความดี
3579
เครดิต
2052
จิตพิสัย
2094
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2016-04-15
เพิ่มเติมให้อีกนิดนึงครับ
เรื่องของราคา เช่นสายตัดต่อ ช่างตัดต่อเยอะมาก และคิดราคาเหมือนๆกัน มือใหม่ๆก็รับเลทเดียวกับคนที่มีฝีมือ ซึ่งมันผิดถนัด
สิ่งที่แตกต่างสำหรับมือใหม่ อาจจะเก๋าจากงานแนวอื่นๆ แต่ใหม่สำหรับงานบางประเภท
1.ลำดับภาพไม่เป็นเช่น คนตัดต่อรายการ มาตัด Wedding Cinema หลายๆคนตัดต่อมาตามที่กล้องถ่ายเลย มันก็ถูกต้องเพราะตามพิธีการ แต่มันจะมี footage บางชนิดในมุมต่างๆที่สามารถนำมาลำดับภาพให้ดูน่าสนใจขึ้นได้ แต่ด้วยประสบการณ์คุณน้อย คุณจึงทำไม่เป็น แต่คุณคิดราคาเท่าคนที่มีประสบการณ์ ??
2.การแก้สั่น หลายๆคนไม่แก้อาการสั่นไหวของภาพ ทั้งๆที่มันสามารถแก้ได้ ส่วนบางซีนที่มันแก้แล้วน่าเกลียดก็ลบทิ้งไปแค่นั้นเอง เมื่อไม่แก้ งานตัดของคุณก็ไม่น่าสนใจ มีตำหนิ คุณจะไปใช้ราคาเดียวกับคนที่ทำงานเป็นมันก็ไม่ได้
3.แก้สี แก้แสง มืดบ้าง สว่างบ้าง เขียวบ้าง เหลือบ้าง ม่วงบ้าง สีเพี้ยนแต่ไม่แก้ ปล่อยส่งงานมา ?? มันก็ไม่เหมาะอีกในการที่จะใช้เลทราคาเดียวกับคนที่ทำงานเป็น
4.แก้ซ้ำ แก้ซ้อน แก้แล้ว แก้อีก 2 3 4  รอบ ก็ยังไม่ผ่าน เพราะจุดเดิมๆคุณยังไม่แก้ และคุณไม่รู้จะแก้ยังไง ตรงนี้มันอยู่ที่ประสบการณ์และความรู้

ประสบการณ์ทักษะคุณมีแค่ระดับนึง คุณจะไปเทียบกับคนที่มีฝีมือ คนที่มีประสบการณ์ยาวนานกว่านั้นไม่ได้ ราคาก็เช่นกัน ย่อมแตกต่างกัน ถ้าคุณจะรับงานราคาเดียวกับเขา ฝีมือคุณต้องเท่าๆเขา คุณจึงเอาราคาเขามาใช้ได้

มองได้หลากหลายมุมมองครับเรื่องราคา แต่ถ้าอ่านแล้วเข้าใจ คุณจะแทบไม่มีปัญหาเรื่องราคาเลย
การให้โอกาสเด็กรุ่นใหม่ กับ การกำหนดราคาตามฝีมือ
การให้โอกาสเด็กรุ่นใหม่ แค่รุ่นพี่ รุ่นเก๋า รุ่นมือโปร ช่วยกัน ให้โอกาสงานกับพวกเขา และที่สำคัญหลังบ้านต้องไปแอบรับงานราคาที่คุณไปว่าคนอื่นเขานอกบ้าน   อนาคตก็จะไม่มีกระทู้ราคาต่ำ แต่คุณต้องยอมรับความต้องการของลูกค้าด้วยว่า ลูกค้าไม่ใช่ทุกคนที่จะมีเงินจ้างราคาตามใจคุณ สุดท้ายถ้าไม่มีคนรับงานในราคาที่ลูกค้าต้องการ ลูกค้าก็จะหันไปซื้ออุปกรณ์มาทำเอง จ้างพนักงานประจำมาทำ เหมือนกับที่ปัจจุบันเป็นกันอยู่ เพราะเทคโนโลยีมันเอื้อให้ทำเองได้

แทนที่จะสามัคคีกัน กลับ จะฆ่ากันเอง เพื่อ ??
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
430
ความดี
89
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2016-04-16
io-hope# อธิบายได้กลมกล่อม สุภาพ และดีเยี่ยมครับ

ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ เล็กน้อยนะครับ
ตัวผมเองเป็น freelance ในวงการ  Production house  มาแค่ 18 ปี
หลักๆจะเน้นเป็นภาพยนตร์โฆษณาซะส่วนใหญ่ ทำในส่วนของ art director , props master
รับกำกับและ editor งานฝิ่นเล็กๆ บ้างตามแต่อารมณ์ความอยากของตัวเอง
เริ่มสะสมประสบการณ์ฝึกงานในกองมาตั้งแต่สมัยเรียนปี 1 ครูพักลักจำทีมนั้นทีมนี้ในกองมาตลอดครับ

ขออนุญาติแบ่งปัน ตามประสบการณ์ซักเล็กน้อยนะครับผม......
ผมว่า หลักๆ ตามสากลโลกแล้วเนี่ย 95% ......
ลูกค้ามาก่อนนะครับ ลูกค้าจะสู้เรทราคา และยอมรับคุณภาพงานที่เท่าไหร่ ต้องฟังลูกค้านะครับ
เราทำได้เพียงแค่ "เสนอ" เท่านั้น แต่ไม่สามารถไปบังคับให้ลูกค้าเลือกได้นะครับผม

คำว่า "ตัดราคา" นี่ น่าจะต้องใช้กับ...  กลุ่ม Production ที่มีระดับต้นทุนทุกๆอย่างเทียบเท่ากันนะครับ
แต่ถ้าไม่เท่าเขา หรือน้อยกว่าเขาเหล่านั้น น่าจะต้องใช้คำว่า "ให้โอกาสเสนอราคา" นะครับ.....

พี่เก่ง...  แต่น้องไม่เก่ง...  มันก็จบแค่พี่..!!!!!
แล้ว ตระกูล มันจะเจริญต่อไปได้อย่างไร
เฉกเช่นเดียวกัน......
ครูเก่ง... แต่ศิษย์ไม่ได้เรื่อง...
สถาบันนั้นๆ ก็นับถอยหลังรอวันย่อยยับไว้ได้เลยครับ

ถ้าตราบใดผู้ที่ได้ชื่อว่ามีวิชาที่แก่กล้ากว่า เป็นที่นับถือแก่คนทั่วไปในวงการ
แต่กลับไม่มีความเอื้อเฟื้อ ไม่ลองแม้แต่จะหยิบยื่น "โอกาสเพียงเล็กน้อย"
ให้แก่กลุ่มคนที่ต้องการพื้นที่เล็กๆ ได้พัฒนาฝีมือเพื่อ "สะสมประสบการณ์" เลย

แล้วองค์กร หรือ วงการ ที่ไม่มีคนรุ่นหลังที่มีฝีมือดีๆ คอยสืบทอด
จะ "เจริญ" ต่อไปได้อย่างไรครับ....

จดจำช่วงเวลาแรกเริ่มได้ไหมครับ...????
ช่วงเวลาที่เราเคยฝึกงาน กอบโกยและโหยหาประสบการณ์
โดยที่เราเองก็ไม่ได้รับค่าจ้างแต่อย่างใด
ช่วงเวลาที่เราต้องการแค่เพียง "โอกาส"
ช่วงเวลาที่เราต้องการแค่เพียง   "น้ำใจ"
จดจำช่วงเวลานั้นได้ไหมครับ......???

ตอนนี้.............

นี่....     คือ   ช่วงเวลาที่เราทุกๆคนควรจะ   "แบ่งปัน"   ครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
119
ความดี
190
เครดิต
99
จิตพิสัย
77
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2016-04-19

เงิน
9108
ความดี
7682
เครดิต
7536
จิตพิสัย
7938
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2016-04-19
ควรเอาตัวอย่างผลงานลงให้พิจารณาด้วยนะครับ จะได้สบายใจกันทุกฝ่าย
เงิน
5322
ความดี
3579
เครดิต
2052
จิตพิสัย
2094
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2016-04-19
ไม่รับถ่ายก็ได้อ่ะ ให้เช่าอุปกรณ์แถมช่างช่วยถ่าย ละกัน ได้ไม่ต้องมางีองแง๊งเรื่องรับงานถ่าย
ทำตัวเป็นเด็กกันไปได้
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
119
ความดี
190
เครดิต
99
จิตพิสัย
77
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2016-04-20

เงิน
5322
ความดี
3579
เครดิต
2052
จิตพิสัย
2094
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2016-06-01
เงิน
5322
ความดี
3579
เครดิต
2052
จิตพิสัย
2094
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2016-07-22

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้