สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3330เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ขอคำแนะนำในการเซ็ต Smooth Pro Steadicam M กับ 550d+kit ด้วยครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
856
ความดี
383
เครดิต
327
จิตพิสัย
219
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ผมพึ่งได้ Smooth Pro Steadicam size M มาแต่ทำยังไงก็ไม่นิ่งครับ โยกไปมาตลอด ไม่รู้ต้องใส่แกนตรงกลางกี่อัน และตรงปลายกี่อัน ผมดูคลิปเพื่อนๆ เดิน วิ่งกันคล่องเลย ผมแค่ออกตัว กล้องก็โยกไม่หยุดเลยครับ และมีวิธีในการจับแบบไหนครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับทุกท่าน

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
491
ความดี
506
เครดิต
475
จิตพิสัย
923
จังหวัด
นนทบุรี
ความน่าจะเป็น..ไม่รู้มาก..
ถนัดขวา..
เอามือซ้ายมารับน้ำหนักSteadicamและกล้องซึ่งตำแหน่งยน่าจะอยู่ส่วนล่างสุดของมือจับ(เรียกไม่ถูก)Steadicamหรือแบฝ่ามือแล้ววางลงแล้วประคองให้นิ่งรวมถึงควบคุมเป้าหมายที่เราถ่ายร่วมกับเท้าที่ทำหน้าที่เคลื่อนไหวและทิศทาง
  มือซ้าย  รับน้ำหนัก  ควบคุมสูงต่ำ เสริมทิศทาง,ซ้าย,ขวา,หน้า.หลังที่เท้าของเราทำหน้าที่หลักอยู่ ซึ่งมือซ้ายช่วยแก้ไขให้การเคลื่อนที่ของเท้าได้นิ่มนวลขึ้น
  ส่วนมือขวาก็นำมาประคองมือจับด้านบนเหนือมือซ้าย โดยให้อุ้งฝ่ามือที่มี3นิ้วตั้งแต่นิ้วกลาง,นาง,ก้อยทำงานร่วมกับมือซ้าย  ถึงตอนนี้นิ้วโป้งและนิ้วชี้จะอยู่ในตำแหน่งท่อนบนสุดของมือจับSteadicam มันเป็นท่อนที่ใช้ควบคุมการแพนของกล้องโดยการคลึงให้หมุนเพื่อให้เล็งไปยังเป้าหมายและมันยังช่วยให้เรา ควบคุมการแกว่งของSteadicamหมายถึงทั้ง4ทิศ คือ ก้ม เงย เอียงซ้าย ขวาโดยใช้กำลังนิ้วโป้งและนิ้วชี้ทำคล้ายเป็นสปริงต้านทานการแกว่งของSteadicamทั้ง4ทิศ
  อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะคับ  รู้อะไรไม่สู้ รู้ไม่จริง..Ha
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
12146
ความดี
9394
เครดิต
12497
จิตพิสัย
4890
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

สวัสดีคร้าบโทรมาครับผมมีวิธีแนะนำครับ
0-828-969-969 ทีมเองคร้าบ คนขายเองจ้า
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้