สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3974เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ขอวิธีใช้ Anamorphic lens flares!!! และอื่นๆในกระทู้นี้ด้วยครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
10
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
สวัสดีครับ ผมเพิ่งเป็น rookie ระดับเริ่มต้นมากๆ ในการเล่น after effect กับ premeire pro

ผมมีความประทับใจกับ effect flare แบบ anamorphic มากฮะ ผมได้โหลดมาแล้วแต่ผมยังใช้มันไม่คล่อง เลยใช้ได้แค่เฉพาะภาพนิ่ง

-

ผมอยากทราบว่า อยากจะใช้มันตอนกล้องถ่ายโดนแสงจ้ามากๆ ให้มันติดกับ object ที่เราต้องการ จะต้องทำอย่างไรครับ

นี่คือผลงานของผมในแบบ"ภาพนิ่ง"ฮะ   ปล. ผมสาย action

อย่างที่สองฮะ อยากทราบเทคนิคการ track motion ให้กับกับ footage ให้เนียนๆ motion track เอาอยู่ไหมครับ หรือว่าต้องใช้โปรแกรมอื่นเพิ่ม??

อย่างที่สามฮะ ผมอยากทราบว่า ถ้าผมใส่ footage ลงไป เช่นควันหรือหมอก แต่ผมอยากให้แสดงผลในแบบที่โดน "วัตถุอื่นบัง" อยู่ มีวิธีการอย่างไรฮะ

ภาพตัวอย่างฮะ

ผมอยากให้ตำแหน่งควันอยู่หลังพี่ทหารในรูปแบบ "ภาพเคลื่อนไหว" จะมีวิธีการอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณที่อ่านจนถึงบรรทัดสุดท้ายครับผม
[ แก้ไขล่าสุดโดย nicktomas เมื่อ 2011-09-16 19:19 ]
เงิน
27006
ความดี
26182
เครดิต
27224
จิตพิสัย
24655
จังหวัด
* ต่างประเทศ *

หาคำว่า after effects motion tracking ใน youtube ดูครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5102
ความดี
3863
เครดิต
3919
จิตพิสัย
4011
จังหวัด
ร้อยเอ็ด
ถ้าอยากให้ Footage ที่เราถ่ายมาบังเอ๊ฟเฟ็คที่ทำก็ใช้วิธี Mask เอาครับ รูปปากกาแหละ ส่วนถ้าเป็นภาพเคลื่อนไหวก็จะเป็นเทคนิคการโรโตสโคป (Rotoscope) หรือการ Mask แบบเฟรมต่อเฟรมครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้