สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5966เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ผมอยากทราบว่า ไมค์ลอยยี่ห้อไหนที่ใช้กับ sony HDRได้บ้างครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
30
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมอยากทราบว่า ไมค์ลอยยี่ห้อไหนที่ใช้กับ sony HDRได้บ้างครับ  ผมอยากได้เสียงสนทนาที่ชัด ไม่ก้องครับ เพราะเวลาอัดจากกล้องวิดีโอพอตัดต่อแล้วยังไม่ค่อยพอใจเท่าไรนักครับ

มีเคล็ดลับแบบไหนบ้างที่เวลาตัดต่อแล้วได้เสียงที่คมชัดบ้างครับ

หรือไมค์ที่ต่อเข้าไปที่กล้องก็ได้นะครับควรใช้แบบไหนดีคับ 

ขอบคุณผู้รู้ทุกท่านครับ
เงิน
38524
ความดี
32363
เครดิต
33584
จิตพิสัย
35336
จังหวัด
สมุทรปราการ

ใช้ไวเรสเลยครับ ^^
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
ใช่ใช้ไวเลสครับ เอาแบบเป็นไมค์ติดปกพร้อมตัวรับส่งสัญญาณ โซนี่ก็มี

ไม่รู้ว่าเป็นกล้องรุ่นอะไร เวลาบันทึกเสียงมี วียู บอกระดับเกนของเสียงหรือเปล่า ถ้าไม่มีวียูก็ต้องฟังจาก หูฟัง เอาเองเดาเอาว่ามันได้ระดับที่เต็มดีหรือไม่ แต่ถ้ามีวียู มิเตอร์ก็จะดีมากครับ เวลาอัดเสียงก็พยายามปรับเกนของไมค์ให้มันเต็ม ๆ แรงที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่ก็ไม่ต้องถึงขนาด พีค คือ level แดงแจ๋ คุณภาพในการบันทึกเสียงอยู่ที่ไมค์เป็นอันดับแรก และสภาพแวดล้อมที่เราอัด ไมค์ดีแล้ว เวลาอัดก็เลือก ช่วงเวลาหรือสถานที่ที่มันไม่มีเสียงรบกวนมาก ถ้าไมค์ดี แต่ไปอัดกันที่ตลาดให้ตายยังไงก็ไม่ชัดครับ

สิ่งที่คิดไว้ในหัวเวลาบันทึกเสียงเลยอย่างแรก คือพยายามให้ได้สัญญาณที่แรงที่สุด ให้ระดับของเสียงคนพูดมีระดับดังกว่าเสียงบรรยากาศและเสียง noise ให้มากที่สุด

เห็นบ่อยบางคนบอกไมค์ตัวนั้นตัวนี้ noise เยอะแต่จริง ๆ คือใช้ไม่เป็น ตั้งเกนเสียงไม่ดี ไม่ได้ระดับ หรืออัดเสียงในที่ๆมีบรรยากาศ จอแจ แล้วไปโทษว่าไมค์มัน noise อิอิ

ถ้าอัดเสียงตอนถ่ายมาเต็ม เวลาตัดต่อเรายังสามารถมาลดเกนของมันเพื่อ ลด noise ซึ่งมันก็จะได้เสียงที่ชัดเจน แต่ถ้าจำเป็น effect พวก de-noise ก็ยังเป็นตัวช่วยให้เราได้อีก แต่ทั้งหมดต้องมาจากการอัดต้นฉบับที่ดีที่สุดครับ

[ แก้ไขล่าสุดโดย tkratt เมื่อ 2011-09-24 15:40 ]
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
30
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
แล้วหาซื้อได้ที่ไหนครับ ราคาเท่าไรได้ครับ รบกวนอีกครั้งครับ

ขอบคุณครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้