สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 13656เข้าชม
  • 18ตอบกลับ

แนะนำการอัดเสียงแยกหน่อยครับ โปรแกรมหรืออุปกรณ์แบบไหนดี?

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-28
เห็นทั้งสองท่านกำลังรุมให้คำตอบแล้วน่าเหนื่อยนะ
เพราะจขท.ไม่เปิดคำถามให้ตรงประเด็นว่าตนเองต้องการอะไร
แนะนำจขท.ว่าถ้านึกไม่ออกว่า"ตั้งคำถามอย่างไรให้ได้ความรู้"
คุณต้องจะเรียงความคิดในใจว่า

"สิ่งที่เราต้องการหรือวิธีปฏิบัติถ้าจะทำสิ่งๆนั้น ทำด้วยวิธีใดและอย่างไร"
ให้นึกไปว่า ตนเองต้องการอะไร... ทำด้วยวิธีไหน...

"ถ้าเราจะอัดเสียงแยก ใช้โปรแกรมอะไรอัดดีครับ ..." อันนั้นตอบไปแล้ว
"อัด sound on film อะครับ ..." อันนี้มันมีหลายวิธีนะครับ

ท่านต้องระบุด้วยว่าจะอัดซาวน์ออนฟิล์มด้วยวิธีไหน เช่น อัดลงกล้อง อัดลงเครื่องอัด
หรืออัดลงในคอมพิวเตอร์

แล้วค่อยมาเข้าประเด็นว่าเราจะใช้วิธีอะไรอัด อัดด้วยโปรแกรมอะไร
ใช้ไมค์ชนิดไหนดี? อัดเสียงประเภทไหน และต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างนะครับ

อันนี้แนะนำนะครับอย่าเพิ่งคิดมาก.....
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-28
ใช่แบบนี้หรือเปล่า..
1.อัดเสียงบรรยากาศและสัมภาษณ์ได้ในตัว พร้อมช่องเสียบไมค์เพิ่มได้
(เก็บไฟล์ในแผ่น SD)

2.เป็นเครื่องผสมเสียงภาคสนาม
(ไม่มีเมมโมรี่ ต้องมีเครื่องบันทึกพ่วง)

3.เครื่องผสมเสียงและอัดเสียงได้ในตัว พร้อมฟังค์ชั่นที่จำเป็นต้องใช้ในงานฟิล์ม
(ใช้ CF Card)

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
10
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เลย
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2013-04-24
คือผมอยากทราบว่า อัดหลายๆแท็กพร้อมกันมันทำได้มั้ยครับ แล้วต้องทำยังไง รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ผมใช้ Sonar X1 น่ะครับ เพราะแต่ก่อนอัดกลองก็คืออัดจากมิกซ์เซอร์แล้วก็อินเข้าเลยกลายเป็นกลองแท็กเดียว
แต่ผมอยากได้แบบว่าแยก กระเดือง สแนร์ ไฮแฮด ยังงี้อ่ะครับ มันต้องทำอย่างไร ถึงจะอัดพร้อมกันทีละเยอะๆแท็กในครั้งเดียวอ่ะคับ รบกวนด้วยนะครับ ^^
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
555
ความดี
1694
เครดิต
1696
จิตพิสัย
2065
จังหวัด
เลย
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2013-08-25
ก็ต้องบันทึกทีละแท็ค แล้วเอามารวมกัน
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้