สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 8308เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

AfterEffect คืออะไรครับและใน vegas มีหรือเปล่าครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
345
ความดี
404
เครดิต
345
จิตพิสัย
374
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
AfterEffect คืออะไรครับและใน vegas มีหรือเปล่าครับ ผมเปิดYouTubeดูผลงานภาพวีดีโอ เห็นเขาเขียนว่า Adobe AfterEffect ก็เลยงงครับว่ามันเป็นของ Adobe หรือ vegas ผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับ   Normal  0          false  false  false    EN-US  X-NONE  TH                                          MicrosoftInternetExplorer4                                                                                                                                                                                                                                                                                                                        

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3590
ความดี
3866
เครดิต
3788
จิตพิสัย
4036
จังหวัด
ปัตตานี

After Effects ใช้แต่งภาพเคลื่อนไหวและยังตัดต่อวิดีโอได้เหมือน premiere ด้วยครับ (แต่ความสามารถในการตัดต่อจะด้อยกว่า premiere และถ้าคลิปวิดีโอยาวมากโปรแกรมจะเอ๋อๆ ครับ)

โปรแกรมนี้ยังสามารถสร้างห้วง 3 มิติได้ด้วยครับ แม้ไม่ละเอียดลึกซึ้งเท่ากับโปรแกรม 3d จริงๆ แต่ก็สร้างระนาบ, ความลึก, แสงเงาและการเคลื่อนไหวแบบสามมิติได้ครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
20695
ความดี
16268
เครดิต
17564
จิตพิสัย
19614
จังหวัด
เชียงใหม่

ตรงตัวเลยครับ ก็ความหมายเดียวกันกับชื่อนั่นแหล่ะครับ คือเป็นโปรแกรมสำหรับทำเอฟเฟ็กให้กับงานวีดีโอ

ผมว่าคุณ jazzman เกิดอาการสับสนเล็กน้อยนะครับ After Effects นั้นเป็นโปรแกรมเลยนะครับ
ไม่ใช่ plug in ที่จะสามารถไปอยู่ในโปรแกรมต่างๆ ได้

ชื่อเต็มของเต็มของมันก็คือ Adobe After Effects ครับ เป็นโปรแกรมหนึ่งในตระกูล Adobe ครับ ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับ Sony Vegas เลยครับ เพราะมันคนละค่ายกันครับ

ภาพรวมของโปรแกรม After Effect

โปรแกรม After Effect เป็นโปรแกรมสำหรับงานทางด้าน Video Composte หรืองานซ้อนภาพวีดีโอ
รวมถึงงานทางด้านการตกแต่ง หรือเพิ่มเติม Effect พิเศษให้กับภาพ ซึ่งเปรียบไปแล้ว โปรแกรม After Effect ก็คือ โปรแกรม Photoshop นั่นเอง เพียงแต่เปลี่ยนจากการทำงานภาพนิ่งมาเป็นภาพเคลื่อนไหว ใครที่มีพื้นทางด้านการใช้งานโปรแกรม Photoshop มาก่อน ก็จะสามารถใช้งานโปรแกรม After Effect ได้ง่ายมากขึ้น ซึ่งหลักสูตรนี้ครอบคลุมเนื้อหาด้านการสร้างเทคนิคพิเศษ โดยใช้โปรแกรม Adobe After Effect ซึ่งเป็นโปรแกรมยอดนิยมทางด้าน Motion Graphic ใช้ในธุรกิจการตัดต่อภาพยนตร์ งานโทรทัศน์ ผู้เข้าอบรมจะได้ศึกษาภาพรวม และความรู้พื้นฐานในการทำงานตั้งแต่การสร้าง Project ตลอดจนถึงการใช้ Transition , Effect และ Plugin ต่างๆ ในการทำงาน ท่านจะได้ทดลองทำการตัดต่องาน Motion Graphic ในลักษณะของการทำงานจริง เช่น การบันทึกเสียง , การทำเสียงพากย์ , การใส่ดนตรีประกอบ นอกจากนี้ท่านยังจะได้ศึกษาเทคนิดพิเศษต่างๆ เช่น การทำตัวอักษรให้เคลื่อนไหว , การซ้อนภาพ ร่วมกับโปรแกรมยอดนิยมต่างๆ และศึกษาหลักการ และวิธีการทำ Mastering , การบันทึกผลงานลงเทป DV , VHS และการแปลงไฟล์เพื่อทำ VCD , DVD
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
345
ความดี
404
เครดิต
345
จิตพิสัย
374
จังหวัด
ขอบคุณมากเลยครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5545
ความดี
4384
เครดิต
5693
จิตพิสัย
3011
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2010-07-21
vegas มี FX effect  ก็ทำ effect ระดับบ้านๆได้บ้าง
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้