สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3729เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

การต่อไมค์เข้ากับเครื่องอัดเสียง zoom H1

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1813
ความดี
1165
เครดิต
1324
จิตพิสัย
442
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เนื่องจากมีเครื่องอัดเสียง zoom h1 อยู่ครับ

และต้องการต่อไมค์บูมเข้ากับเครื่องอัดเสียง อยากทราบว่าต้องใช้สายอะไรครับ

เพราะปกติไมค์ที่ใช้มันจะมีสายหัวใหญ่ๆที่ต่อเข้ากับเครื่องอัดเสียงหรือกล้องพวก 3ccd เลย
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
เช็คเรื่อง Phantom power ด้วยครับว่า

1.ไมค์เป็นคอนเดนเซอร์ไมค์หรือไดนามิกไมค์
ถ้าไดนามิกก้ไม่มีปัญหาใช้ได้
2. แต่ถ้าเป็นคอนเดนเซอร์ไมค์ เช็คดูว่าไมค์ต้องการไฟ phantom เลี้ยงจากข้างนอกหรือว่ามีช่องแบตเตอรี่อยู่ในตัวไมค์อยู่แล้ว
ถ้าใส่แบตเตอรี่ที่ตัวไมค์ก็จบไม่มีปัญหา แต่ถ้าต้องการไฟเลี้ยงจากข้างนอกเป็นเรื่องเลยทีนี้

zoom h1 มี phantom power ที่ช่อง input หรือไม่? 

นอกจากนี้ต้องเช็คสายที่นำมาใช้ด้วยว่า ขั้วของแจ๊คตรงกันหรือเปล่านะครับ ไม่งั้นไมค์อาจจะไม่ดังได้
เพราะการต่อแจ๊คแบบ XLR มีวิธีการต่อขั้วแบบ ล้านแปด แจ๊คและสายบางอย่างทำมาเพื่อการใช้งานเฉพาะอย่างไม่เหมือนกัน
เพราะฉะนั้นต้องดูให้ดี ๆ ครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย tkratt เมื่อ 2011-10-08 11:31 ]
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11942
ความดี
10503
เครดิต
10707
จิตพิสัย
10591
จังหวัด
แปลงเป็นหัว 3.5 มิล ครับ ร้านแอดเสจซิทเท็ม ลาดพร้าว 128 มีขายครับ ผมอาจพิมพ์ชื่อร้านผิดนะครับ 555 ลองไปหาดูใน Google หรือร้านที่เกี่ยวกับอุปกรณ์อิเล็คโทนิก เครื่องเสียง พวกนี้ก็มีครับ...
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้