สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2882เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

แก้ปัญหาด้วยการลด noise แต่ใจยังหวั่นๆ

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ปรึกษาผู้รู้ครับ เรื่องเป็นแบบนี้

ผมเปิดบริษัทเล็กๆ ทำพรีเซนเทชั่นแต่งงานครับ ตอนนี้เราขยาย ทำสตูดิโอขนาดเล็กๆ มีขนาดเท่ากับห้องแถว 1 ห้องครับ
ปัญหาคือ งบประมาณมีไม่เยอะ ห้องแถวที่ได้มา (เช่า) มีแอร์ติดไว้ให้ เจ้าของบอกว่าห้ามย้าย ห้ามเปลี่ยน ถ้าเปลี่ยน จ่ายเอง
และถ้าเปลี่ยนแล้ว แอร์ก็จะตกเป็นของเขา ทั้งนี้แอร์ที่ติดตั้งไว้ที่ชั้นสตู คือแอร์ตัวใหญ่แบบเก่า เสียงดังมาก

ผมลองใช้กล้อง บันทึกเสียง มาหลายแบบ
ทั้งแบบผ่านกล้องเอง ผ่านไวเลส G1 , G2
และที่สุดแล้ว ลองใช้โปรแกรม Audition ในการลด noise
โดยใช้วิธี capture noise print ในบริเวณที่ไม่มีเสียงพูด (เสียงแอร์ล้วนๆ)
แล้วค่อยเข้าไปลด Noise อีกที

ผลปรากฏว่าได้ผลลัพธ์ที่น่าพอใจ Noise หายไปเกือบหมด
ส่วนเสียงพูด ก็ยังมีคุณภาพ ที่รับได้

แต่ใจมันยังหวั่นๆครับว่า มันจะใช้ได้ทุกสถานการณ์หรือเปล่า
กลัวว่าอัดเสียงคู่บ่าวสาวไปแล้ว สุดท้ายจะใช้ไม่ได้
ผมต้องเอาแอร์ออกไหม ขอผู้มีประสบการณ์ชี้แนะทีครับ
เงิน
27382
ความดี
25465
เครดิต
27374
จิตพิสัย
30396
จังหวัด

แก้แบบง่ายๆบ้านๆเลยครับ  เวลาถ่ายปิดแอร์ก่อน ทนร้อนสักนิด ถ่ายไปพักไปครับ

แม้แต่การถ่ายหนัง ถ่ายละครเอง บางครั้งก็ยังต้องปิดแอร์ถ่ายเลยครับ

ผมเชื่อว่าถ่ายแต่ละรอบไม่น่าจะเกินครึ่งชั่วโมง ทนได้สบายครับ

ก่อนถ่ายเปิดแอร์ทิ้งไว้ให้ห้องเย็นจัดๆเลย ช่วงถ่ายปิด ระหว่างพักก็เปิดบ้างเป็นช่วงๆ น่าจะช่วยได้เยอะ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
rotcerid ความดี +7 2011-10-10 -
โลกใบนี้ไม่มีโดเรมอนเราจึงไม่ควรทำตัวเหมือนโนบิตะ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4695
ความดี
3952
เครดิต
3937
จิตพิสัย
4149
จังหวัด
ชลบุรี
วิธีของคุณ Tanum สุดยอดของการแก้ปัญหาจริงๆครับ
ทำตามนั้นเลยครับ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เวลา ไปถ่ายสตู ถ้ามีการบันทึกเสียง เขาก็ปิดแอร์กันนะครับ
จบปัญญหากันไปไม่ต้องมาตามแก้ทีหลัง ง่ายสบายใจกว่าเยอะครับ
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-09
ไอเดียดีครับ ขอบคุณมากครับ ตอนแรกไม่กล้าคิดแบบนั้น กลัวลูกค้าร้อน
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-09
ไม่เปลี่ยนแต่ติดเพิ่มไม่ได้เหรอครับ ผมเคยเช่าบ้านเจอแอร์สมัยโกโบริ รุ่นสงครามโลกครั้งที่ 2 เหมือนกันครับ เราก็ไม่ใช้ของเค้า เพราะนอกจากจะดังแล้วยังเปลืองไฟอีกต่างหาก ใช้ไปมีน้ำหยดออกมาอีก ระวังเถอะค่าไฟจะแพงกว่าค่าเช่าตึกอีกนะครับอย่ามองข้าม

ผมเลยหาแอร์แบบตัวเล็กประหยัดไฟฟ้าเบอร์ห้ามาติดเพิ่ม ของเค้าก็ไว้ที่เดิมไม่ได้เปลี่ยนอะไรพอเลิกเช่าเราก็ถอดของเราออก แล้วก็ซ่อมสีให้เค้านิดนึง แต่ต้องคุยกันทำสัญญากันเป็นเอกสารเลยว่าของคุณผมไม่ยุ่ง ไม่เสีย แต่ของผมผมเอากลับ แล้วจะทำสีให้เหมือนกับตอนก่อนเช่า ถ้าเจ้าของบ้านงี่เง่าอันนี้ก็ถือว่าเอาเปรียบแล้วครับ เพราะมันเป็นธรรมเนียมสากล ใคร ๆ เค้าก็ทำกัน

ผมจะเลือกรุ่นที่เสียงเงียบที่สุด แอร์ตัวเล็ก ๆ เดี๋ยวนี้ที่ซื้อตามห้างเสียงเงียบมาก ๆ เงียบพอ ๆ กับห้องอัดเสียงที่ทำแอร์ระบบฝังเลยแหละทุกวันนี้ก็ใช้อยู่ครับ ขนาดผมใช้ไมค์คอนเดนเซอร์แบบ sensitive มาก ๆ ไดอะเฟรมใหญ่ ๆ ยังแทบหา noise ไม่เจอเลยครับ

เคยแล้วครับปิดแอร์อัดเสียง ตอนก่อนทำบ่อยสมัยเช่าคอนโด สุดท้ายลูกค้าหน้ามันไปตาม ๆ กัน วิธีนี้ดีจริง ๆ ครับ แต่ต้องระวังลูกค้าขี้วีน เพราะเจ้าสาวบางคนรับไม่ได้ คนที่ไม่มีปากมีเสียงเค้าก็คงไม่ว่าอะไร เคยเจอลูกค้าบางคน ขนาดเปิดแอร์ที่ 27 องศายังบอกว่าร้อน ทนไม่ไหว โดนไฟยิงไปที่หน้าบอกว่าร้อนกลัวผิวเสีย ถ้าเจอแบบนี้อาจพาลไม่ถ่ายเอาดื้อ ๆ เลย 
[ แก้ไขล่าสุดโดย tkratt เมื่อ 2011-10-09 23:00 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
iamway ความดี +5 2011-10-09 จริงด้วยครับ ติดเพิ่มได้นี่นา
เงิน
28618
ความดี
21372
เครดิต
20831
จิตพิสัย
23028
จังหวัด
สมุทรสาคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-10
ทำไมไม่ให้เปลี่ยนอ่า โหดร้ายไปนะ
อีกอย่าง แอร์ยิ่งเก่า ยิ่งกินไฟนะครับ จะบอกให้ เหอๆๆ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้