สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3008เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ใครใชั mac บ้าง ถามเรื่องตัดต่อหน่อยค่ะ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
20
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
นนทบุรี
ถ่ายงานด้วยกล้อง SONY Z1 ใช้ Fomat เป็น DV แล้ว Import ลง Program I MOVIE หลังจากตัดต่อเสร็จ Share ออกมาเป็น Movie จากนั้นจึงนำไปเขียนแผ่น DVD ปกติ แต่ภาพไม่ค่อยชัดเท่าที่ควร ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรค่ะ รบกวนพี่ๆที่ทราบ ตอบหน่อยค่ะ มีงานที่จะต้องส่งอาทิตย์หน้านี้ ขอบคุณค่ะ..
เงิน
42427
ความดี
44960
เครดิต
45642
จิตพิสัย
51478
จังหวัด
ขอนแก่น

ถ่ายเป็นDV PAL 720x576 หรือ DV NTSC 720x480
หรืออะไรครับ ถ้าเป็นสองตัวบน ชัดเฉพาะในทีวี ดูในคอมไม่ชัดหรอกเพราะSizeเล็ก

อีกกรณี เขียนDVD ด้วยโปรแกรมอะไร ครับ ถ้าเป็น iDVD
สามารถเลือกคุณภาพการ Encode ได้สามStep ถ้าเราไม่ตั้งค่ามันจะเลือกแบบต่ำสุด
ซึ่งเร็วและพอใช้
ลองดูใน iDVD>Preference จะมีmenu Encoding นะครับ
เลือกได้ ตั้งแต่ Best Performance / High Quality / และ Professional Quality
อันท้ายชัดสุด และนานสุดครับ

ถ้าเป็นเพราะกรณีอื่น บอกอาการโดยละเอียดมาอีกรอบนะ นึกได้เท่านี้
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8610
ความดี
6138
เครดิต
5733
จิตพิสัย
5409
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เสริมครับ (ต่อจากคุณ nezzis)
กรณีที่ไม่เคยตั้งค่าใดๆใน iDVD เลย โปรแกรมจะติดตั้งให้เป็นค่าจากโรงงานคือ NTSC ครับ ให้เลือกที่ PAL ด้วย
อีกอย่างครับ หากทำงานเสร็จแล้วสามารถส่งงานจาก Share ไปที่ iDVD ได้เลยโดยไม่ต้องทำให้เป็น movie ก่อน
ลองดู ครับ
เงิน
10004
ความดี
8399
เครดิต
7587
จิตพิสัย
6783
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ใช้ Toast Titanium ไร้แผ่น Compression File ออกมาดีกว่า iDVD แต่ถ้าจะให้ไดี ลองใช้ Compressor ที่มากับ Final Cut Pro ดูครับ ชัดกว่าอีกนิดหนึ่ง
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
20
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2010-07-28
ถ่ายด้วย DV PAL ค่ะ WRITE ด้วยToast Titanium ถ้า SHARE ออก I DVD บางทีงานหนึ่ง ชม. อาจจะเขียนถึงสองแผ่น เพราะไตเติ้ลกินเนื้อที่ค่อนข้างมาก มีอะไรแนะนำเพิ่มเติม รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้