สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 6660เข้าชม
  • 11ตอบกลับ

ผมจะทำสารคดีท่องเที่ยว ควรเริ่มจากอะไรครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
2104
ความดี
649
เครดิต
544
จิตพิสัย
1090
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
— กระทำโดย ake โดยการย้ายจากกระดานข่าว พูดคุยทั่วไป เมื่อเวลา(2011-10-28) —
สวัสดีครับ คือผมกำลังเรียนอยู่ ปวช 3 แผนกคอมธุรกิจซึ่งไม่เกี่ยวกับ CG เลย เลยไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้ ประเด็นก็คือ ก่อนจะจบต้องทำโปรเจคส่งชิ้นงานหนึ่ง โจทย์ก็คือ ทำวีดีโอสารคดี ท่องเที่ยวแนะนำ และผมได้เลือกที่จะทำศาลพันท้ายนรสิงห์ ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าผมจะเริ่มจากทำอะไรก่อน คืออยากรู้หลักการการทำงานอ่ะครับ ผมจะได้ทำตามไปทีละขั้นตอน ก็อยากจะให้พี่ๆช่วยชี้แนะผมด้วย และช่วยติชมผลงานผม ผมอยากทำงานออกมาให้ดีที่สุดอ่ะครับ ผมค่อนข้างซีเรียสกับงานนี้มาก แบบว่าไปหาดูตามร้านหนังสือ ก็ไม่รู้ว่าต้องหาหนังสือแนวไหนที่เกี่ยวกับการสร้างชิ้นงาน เห็นมีแต่หนังสือสอนการใช้กล้อง การใช้โปรแกรมตัดต่อ ซึ่งผมก็ได้ซื้อมาอ่านและลองหัดทำอยู่บ้างแล้ว แต่อยากรู้พวกเทคนิคมุมกล้องว่า ถ่ายมุมนี้ให้ความรู้สึกแบบไหน ไม่อยากจะทำวีดีโอที่มีแค่มุมเดิมทั้งเรื่อง ส่วนกล้องที่จะใช้ถ่ายก็คงเป็น canon 600d (ของเพื่อน เดี๋ยวยืมเพื่อนมาครับ) มาถึงจุดนี้ ถ้าพี่อ่านแล้ว งง ก็ขอโทษด้วยนะครับ และก็ขอความเมตตาช่วยชี้แนะผมด้วยว่าวันนี้ผมควรเริ่มจากอะไรดีครับ ???

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

ต้องทำความรู้จักกับสถานที่ท่องเที่ยวนั้นๆ ให้มากที่สุด เพื่อที่ว่าเราจะได้เลือกว่า เราจะนำเสนอมุมมองไหน ให้กับคนดู ให้น่าติดตามน่าสนใจ เพื่อให้เค้ารู้สึกว่า น่าจะไปเที่ยวสักครั้ง จากการดูวิดีโอของเราครับ
เงิน
33105
ความดี
27831
เครดิต
28064
จิตพิสัย
29772
จังหวัด

เริ่มจากการหาข้อมูลเพื่อมาเขียนบทสารคดีมาสัก 1 หน้ากระดาษ (ต้องเป็นเรื่องที่น่าสนใจ ต้องหาข้อมูลให้ได้มากที่สุด)
พอได้บทแล้วก็ลองนึกภาพตามดูครับว่าบทที่เขียนแต่ละช่วงแต่ละคำบรรยายต้องเป็นภาพอะไรแบบไหน
จากนั้นก็เริ่มวางแผนการถ่ายทำได้เลยครับ แล้วก็ถ่ายทำให้ได้ตามที่ต้องการ
ถ่ายมาให้ตรงกับบทและเก็บภาพมาให้มากกว่าที่ต้องการก็จะดีเวลาตัดต่อจะได้ไม่ปวดหัวว่าภาพไม่มี
เริ่มแบบนี้ง่ายๆครับ ลองดู(จากคำแนะนำแบบบ้านๆ)
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
143
ความดี
884
เครดิต
896
จิตพิสัย
809
จังหวัด
แอบมาฟังด้วยคนคับ  
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
10013
ความดี
8199
เครดิต
8313
จิตพิสัย
9992
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-28
ข้อมูลต้องแน่นและถูกต้องครับ สารคดีก็คือสื่อการเรียนการสอนดีๆนั่นเองดังนั้นข้อมูลต้องเม่นยำและถูกต้องที่สุด
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-28
สารคดีท่องเที่ยวง่ายมาก ทำได้ง่ายกว่าปลอกกล้วยในยุคนี้
1. พิมพ์ ศาลพันท้ายนรสิงห์ใน อากู๋มีวีดีโอที่ทำมาแล้ว 37 เรื่อง ชอบแบบไหนหลับตาจิ้มมา 1 อัน ถ้าไม่ชอบสักอันเลย เพราะอะไร ....
2. งั้นเปลี่ยนใหม่  (ขยันขึ้นมาอีกเพราะเป็น นักเรียนใช่ไม๊ ) เอาอันที่ชอบทั้งหมดมาจัดรวมแล้วเรียงขึ้นมาใหม่ แล้วจดใส่สมุดเป็นช็อตๆ กว้าง แคบ
     แพน ทุกสถานที่ เรียกว่าก๊อปมาทุกช็อต ..ต้องดีแน่เพราะถ้าไม่ดีเขาคงไม่ทำมาลงยูทูป..
สรุป.. สารคดีแบบวัยสูงอายุ เช่น ท่องเที่ยวแบบ  ททท. เที่ยวแบบวิชาการ มีความรู้ ไม่สนคนดูแต่อยากเสนอ..( ข้อเสีย น่าเบื่อ ไม่น่าสนใจ อืดอาด )
         สารคดีแบบวัยกลางคน เช่น เพิ่มพิธีกรผู้รู้เป็นอาจารย์ ..หรือนักแสดง.. หรือใช้ตัวแสดงจริงในเหตุการณ์ เป็นคนพาไปแล้วสอดแทรกความรู้
                                        ดีกว่าแบบแรก เพราะมีความรู้เพิ่มเติมจากกูรูผู้รู้จริงเสริมในแง่ต่างๆ อาจเป็นนิทานพื้นบ้าน หรือเกล็ดประวัติศาสตร์ ...
         สารคดีแบบวัยรุ่น เช่น เที่ยวแบบผจญภัย กิน ดื่ม นอน บ้าๆบอ แบบไม่มีเหตุผล แต่ดูมันส์ สะใจ และได้ความรู้แบบไม่รู้ตัว ทำให้อยากรู้ว่า
                                       จะไปเจออะไรบ้างข้างหน้า อยากทำแบบไหนขีดจำกัดของคนทำไม่มีลิมิต นึกผสมMVท่องเที่ยว, ท่องเที่ยวแบบ คน ค้น คน
                                       คือต้องมีฉากร้องไห้
...........................คิดให้กว้างไกล และบ้าสุดขอบโลกตามที่ใจนึกอยากทำ..แต่ขออย่างนึง ให้คนดู ดูรู้เรื่อง ก็แล้วกัน...
.                                     ... ควรหาความรู้ใส่ตัวเพื่อเป็นพื้นฐานในการทำงานให้มากด้วย ก็จะดีนะคับ ....

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
ekkapun26 ความดี +1 2011-10-28 ให้ความรู้ได้ดีเยี่ยม
bigaeg ความดี +1 2011-10-28 -
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-28
สารคดีต้อง REAL คือนำเสนอเรื่องจริงแต่ยังไม่ถึงกับเป็นข่าว ที่บอกเพียงใครทำอะไรที่ไหน อย่างไร จะทำสารคดีก็คงต้องศึกษาถึงสิ่งที่เราจะทำให้ดีในหลาย ๆ แง่มุมจากนั้นให้เลือกที่จะหยิบยกประเด็นใดประเด็นหนึ่งอย่างเช่น ศาลพันท้าย มีเรื่องให้ทำมากมายนัก ทั้งประวัติความเป็นมา ทั้งเส้นทางการเดินทางเชิงท่องเที่ยวลั๊ลลา ทั้งบรรยากาศโดยรอบของสถานที่ แนว amazing Thailand หรือแม้กระทั่งในมุมของความศักดิ์สิทธิ์ เราต้องกำหนดประเด้นให้ชัดว่าจะนำเสนอในประเด็นไหนเป็นหลัก ประเด็นไหนเป็นรองหรือประเด้นเสริม พอเราชัดเจนแล้ว บทที่จะเป็นมันจะ support กับประเด็นนั้น ๆ คือพุ่งไปในทิศทางเดียว เช่นสมมุติเราจะนำเสนอเรื่องประวัติ สคริปต์โดยส่วนใหญ่จะนำเสนอเรื่องความเป็นมาตั้งแต่แรกเริ่มเดิมทีเลยว่ามีที่มาที่ไปอย่างไร เล่าไปจนกระทั่งปัจจุบัน คล้ายๆ รายการ พินิจนคร แต่ถ้าเราจะหยิบประเด็นเรื่องความศักดิ์สิทธิ์เราก็ต้องเริ่มหาแล้วว่ามีประชาชนคนในพื้นที่มากราบไหว้แล้วได้รับผลอย่างไร คนชอบมาขอพรหรือบนขออะไรแล้วได้สมดังที่ต้องการมั้ย ท่านชอบให้คนมาบนด้วยเข้าของอะไรเป็นพิเศษ ในประเด็นนี้ในสคริปต์อาจจะต้องเพิ่มบทสัมภาษณ์ผู้คนเข้าไป ถึงเรื่องความศักดิ์สิทธิ์ เป็นต้น อันนี้แค่ตัวอย่างครับ พอเราชัดเจนในประเด็นเราจะรู้ว่าจะทำอะไรต่อแล้วจะเขียนสคริปต์ได้อีกเยอะแยะมากมาย หาลูกเล่นมาสอดใส่ในสคริปต์ให้สอดคล้องได้อีกเยอะ

พอเราชัดเจนในประเด็นการถ่าย mood และ tone ของงานก็จะตามประเด็นของเรานั่นแหละ เช่นเล่าประวัติศาลพันท้าย เราก็คงต้องไปหาภาพจากประวัติศาสตร์ เรื่องพันท้ายนรสิงห์ มา insert เข้าไป แต่พอเรานำเสนอเรื่องความศักดิ์สิทธิของศาล การถ่ายภาพมันก็คงจะต้องพยายามทำให้คนดูรู้สึกถึงความลี้ลับในเรื่องความเชื่อ ต้องเน้นมุมที่มี forground มุมแคบ ๆ หรือ insert พวกเครื่องเซ่นไหว้ อะไรทำนองนี้

คงเป็นตัวอย่างคร่าว ๆ ครับ แต่น่าจะเห็นภาพนะ ไม่จำเป็นต้องตามนี้หมดทุกอย่างครับ เพียงแนวคิดให้พอเข้าใจเพราะจริง ๆ ยังทำอะไรได้อีกเยอะครับ

ที่สำคัญทำสารคดีอย่าเพิ่มความรู้สึก จนมันกลายเป็นดราม่าเข้าไปจนมัน fake แล้วดูไม่สารคดีซะ ลองนึกเปรียบเทียบสารคดีพวก BBC / National Geo.... / กับสารคดีลั๊ลลา ช๊อปชิมชิล จะเห็นความแตกต่างครับ ท่องเอาไว้ต้องดูเป็นความจริงเพียงแต่เราหยิบยกมุมใดมุมนึงเข้ามานำเสนอโดยเปิดช่องให้คนดูได้ใช้สมองคิดด้วยครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย tkratt เมื่อ 2011-10-28 09:56 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
ekkapun26 ความดี +1 2011-10-29 ให้ความรู้เยี่ยมครับ
icestylecg ความดี +1 2011-10-28 (^_−)−☆
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
6569
ความดี
6042
เครดิต
6868
จิตพิสัย
4954
จังหวัด
ขอนแก่น
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-28
โอ้ว...ต้องเก็บความรู้นี้ไปใช้ด้วยอีกคนครับ
nox
เงิน
3165
ความดี
3068
เครดิต
3352
จิตพิสัย
2923
จังหวัด
ร้อยเอ็ด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-28
1.หาทีมงานที่ดีและวางแผนเตรียมงาน 2.บทที่ดี 3.การเล่าเรื่องชวนให้ติดตาม 4.มุมกล้องและเสียง   โดยเฉพาะอย่างยิ่งการย่อความให้ได้สาระสำคัญจะมีปัญหามากสำหรับคนที่ทำสาระดีใหม่ๆครับ
เงิน
2055
ความดี
1216
เครดิต
1027
จิตพิสัย
1626
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-28
เสริม ถ้ามีโอกาส ควรติดต่อ ไปก่อน1ครั้ง และไปที่สถานที่จริง ไปคุย กับคนดูแลสถานที่ เพราะบางทีนะ เขา ถามมาว่า นี่มีใครมาทำรีเสิซรึยัง หรือบางที เราจะเจอ มืออาชีพ อยู่แล้ว ออกทีวีมาแล้วทุกช่อง อะไรแบบนี้ หรือ บางครั้ง เขาจะเลือกเวลา ที่มีกิจกรรม มาให้เรา เพราะเจ้าของพื้นที่รู้ดีที่สุด
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
2104
ความดี
649
เครดิต
544
จิตพิสัย
1090
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-28
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับที่ช่วยสอนและชี้แนะ รู้สึกประทับใจพี่ๆในเว็บนี้มาก โพสแปปเดียวก็ได้คำตอบเยอะแยะเลย  
  ที่พี่บอกว่าให้หาทีมงานดีๆ  งานนี้ผมคงทำคนเดียวหมดแหละครับ ทั้งเขียนเรือง สตอรี่บอร์ด ไปดูสถานที่ ถ่ายทำนี่จะให้เพื่อนเจ้าของกล้องถ่าย ส่วนผมคงเป็นคนดำเนินเรื่อง  และก็กลับมาตัดต่อภาพและเสียง ผมคงทำเอง
ผมมีปัญหาอีกอันนึงคือ ผมได้ศึกษาประวัติพันท้ายนรสิงห์จากเว็บต่างๆ หรือเว็บการท่องเที่ยว ซึ่งประวัติแต่ละเว็บมันไม่เหมือนกันอ่ะ บ้างก็บอกว่าพันท้ายพายเรือชนจนหัวเรือหัก ซึ่งเป็นเหตุสุดวิสัยเพราะคลองขดเคี้ยว  บ้างก็บอกว่า พันท้ายรู้ว่ามีคนวางแผนลอบจะทำร้ายพระเจ้าเสือ จึงจงใจพายให้หัวเรือหักก่อนถึงจุดที่ผู้ร้ายวางแผนไว้       แล้วผมควรเชื่ออันไหนดีครับ หรือพี่คนไหนทราบประวัติก็เล่าให้ฟังหน่อยนะครับ
                                                                                                                                                                                            ขอบคุณครับผม ^ ^ "
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-28
อ้างอิง
ผมมีปัญหาอีกอันนึงคือ ผมได้ศึกษาประวัติพันท้ายนรสิงห์จากเว็บต่างๆ หรือเว็บการท่องเที่ยว ซึ่งประวัติแต่ละเว็บมันไม่เหมือนกันอ่ะ บ้างก็บอกว่าพันท้ายพายเรือชนจนหัวเรือหัก ซึ่งเป็นเหตุสุดวิสัยเพราะคลองขดเคี้ยว บ้างก็บอกว่า พันท้ายรู้ว่ามีคนวางแผนลอบจะทำร้ายพระเจ้าเสือ จึงจงใจพายให้หัวเรือหักก่อนถึงจุดที่ผู้ร้ายวางแผนไว้ แล้วผมควรเชื่ออันไหนดีครับ หรือพี่คนไหนทราบประวัติก็เล่าให้ฟังหน่อยนะครับ

ทิ้งเป็นประเด็นให้คนดูคิดสิครับ อย่าเฉลยหมด ทำให้มีเสน่ห์ไปอีกแบบ
[ แก้ไขล่าสุดโดย tkratt เมื่อ 2011-10-28 19:04 ]
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้