สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3626เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ขอคำแนะนำในการถ่าย green screen เพื่อ PostProduction บนคอม

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
135
ความดี
194
เครดิต
135
จิตพิสัย
164
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ขอคำแนะนำจากพี่ทั้งหลายครับ
ผมถ่ายโดยใช้กล้องCAM ของ Canon Legria HF S21 เพื่อถ่ายgreenscreenโดยใช้ 1080i แล้วเอาไป postproduction บน Final Cut Pro X แล้วสุดท้ายก็เอาแปลงออกเป็น FLV เพื่อโชว์บนเวปและMOV เพื่อแสดงบนคอมพ์เป็นหลัก โดยต้องเผื่อสำหรับการทำออกมาในรูปแบบ DVD ด้วยครับ ณ ขณะนี้ยังไม่คิดว่าจะออกทางทีวีครับ

โปรเจคนึงของผมอยู่ที่ประมาณ 6 ชั่วโมง ไฟล์ตอนนี้ยังไม่ได้ exportเลย แค่ตัดต่อกับRenderทั้งProjectก็ซัดไป500Gbแล้ว
ผมกำลังคิดว่า ผมถ่ายดด้วยความละเอียดสูงเพื่อให้ภาพชัดไว้ก่อน แต่ผลคือไฟล์ใหญ่มากและRenderนาน
ผมควรตั้งค่าอย่างไรให้เหมาะกับการใช้งานครับ

หากมาผิดที่ช่วยบอกด้วยครับ เจอที่นี่มีแต่คนรู้จริงครับ เลยมาถามดูครับ
ขอความกรุณาด้วยครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
16242
ความดี
7641
เครดิต
7804
จิตพิสัย
10591
จังหวัด
อยู่ที่การจัดแสงครับ ขนาดไม่สำคัญเท่าไหร่เพราะรายการทีวีบางรายการเขาก็ถ่ายkey greenเอา กล้องดีวีด้วยซ้ำ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
ถ่าย greenscreen อยู่ที่จัดแสงช่ายแล้วครับ ขนาดไม่สำคัญจริงๆ ครับ
แสดงว่าตอนนี้ปัญหาไม่ได้อยู่ที่การถ่ายใช่มั้ย คือถ่ายได้สำเร็จ คีย์ออกสำเร็จหรือไม่สำเร็จครับ

หรือปัญหาอยู่ที่โปรเจ็คใหญ่เกินไปแล้วหนักเครื่อง เรนเดอร์นาน หรือมีปัญหาตอน export หรือผมเข้าใจผิดครับ

ถ้าแค่ทำ DVD ถ่ายมาเป็น 1080i แปลงฟุตเทจทั้งหมดให้เป็น DV ก่อนแล้วค่อยตัดก็ได้ครับเบากว่าเยอะ ใช้โปรเจ็ค DV widescreen เลยง่ายกว่า

Video Settings
Frame size: 720h 576v (1.422)
Frame rate: 25.00 frames/second
Pixel Aspect Ratio: D1/DV PAL Widescreen 16:9 (1.422)
ไฟล์มันจะเล็กลง quality ทำ DVD ได้สบาย ๆ

เงิน
135
ความดี
194
เครดิต
135
จิตพิสัย
164
จังหวัด
แล้วเรื่องการเซ็ตอัพ ที่ส่งผลต่อความคมชัดและขนาดไฟล์หละครับ เพราะตอนนี้อึ้งอยู่กับ 500G ถ้า export ด้วยสงสัยเป็น T แน่เลยครับ ToT
เงิน
135
ความดี
194
เครดิต
135
จิตพิสัย
164
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-31
คุณ tkratt
ถูกต้องแล้วครับ key ได้เรียบร้อยครับ แต่ไฟล์ใหญ่ แล้วก็เรนเดอร์นานครับ (ถ้าไม่ green screen ก็ไม่ต้องเรนเดอร์ ่จะไม่ต้องเสียเวลาเลย)
แล้วพอจะ export ออกมาก็ต้องมาอัดและแปลงข้อมูลอีกที เสียเวลาอีกรอบครับ เลยคิดว่า ถ้าเซ็ตถูก ไหนๆก็ต้องเรนเดอร์อยู่แล้วก็ให้เป็น formatที่exportมาใช้ได้เลยดีกว่ามั้ยหนะครับ

DVD เป็นบางกรณีครับ ส่วนใหญ่เพื่อเอาไปแสดงผลจอคอมพ์ผ่านเวปครับ

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
ขอบคุณมากๆครับ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-31
ถ้าผ่านเว็บ ถ่ายมาเป็น format DV wide ไปเลยดีกว่าครับ เพราะเอามาทำในพรีเมียร์ ไม่ต้องเรนเดอร์ครับ
เงิน
135
ความดี
194
เครดิต
135
จิตพิสัย
164
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-31
ผมพยายามหาในเวปอยู่ครับว่า ต้องตั้งอย่างไรให้ออกมาเป็น DV wide ครับ ขอบคุณครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้