สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2287เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

ขออนุญาติสอบถามเรื่องการตั้งค่าH4n งานเพลงครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
1280
ความดี
354
เครดิต
308
จิตพิสัย
258
จังหวัด
นครนายก
พอดีพึ่งได้zoom H4n มาครับ  ตอนแรกเปิดใช้งานเลย ลองอัดเสียงก็ถือว่าokเลย 

ทีนี้ผมลองsetตามในกระทู้ของthaidfilm ที่มี7-8ข้อครับ

ทีนี้ผมอัดเสียงรวม มีผมเล่นกีต้าและร้องเอง เพื่อนตีกลองคาฮองอีกตัว  โดยผมกะเพื่อนนั่งใกล้กัน  และวางh4nระดับปากร้อง ห่างออกไป1.5เมตรครับ
ปรากฏว่าเสียงที่ออกมา ดังๆเบาๆเป็นลูบๆครับ(สังเกตุชัดเจนจากเสียงคนร้อง) ซึ่งถ้าหากไม่ตีกลอง เสียงจะเป็นปกติ

ผมเลยลองตั้งค่าใหม่ให้เหมือนเดิมที่มาจากร้าน ก็ได้เสียงปกติดี

ทีนี้อยากปรึกษาว่า  ถ้าผมจะลองใช้งาน  cover เพลง  ในห้องธรรมดาๆ(ไม่ใช่ห้องอัด)  มีเครื่องดนตรีคือ  กีต้า กลองคาฮอน คนร้อง เพอคัชชั่นนิดหน่อย
ควรจะตั้งค่าตรงไหนเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ หรือควรจะเลือกโหมดอะไรยังไงครับ ในการอัด

ขอบคุณอย่างสูงครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
10301
ความดี
9297
เครดิต
10713
จิตพิสัย
7324
จังหวัด
พะเยา
ที่เสียงดังๆเบาๆในเพลงเดียวกัน น่าจะเกิดจากการเปิดฟังก์ชั่นพวก auto gain ,auto level ,compressor หรือ limiter

คือประมาณว่ามันจะปรับค่าดังเบาในการบันทึกแปรผันไปตามความดังของเสียงระหว่างบันทึก

ถ้าเสียงไม่คงที่แน่นอน มันจะเจือกปรับให้เราเอง  คล้ายๆกับกล้อง DSLR นี่แหละครับ

พอดีผมไม่เคยใช้ตัวนี้ มีแต่ตัว H4 ตัวแรก ไม่รู้ว่ามันจะเหมือนกันหรือเปล่า
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้