สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2604เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

สอบถามเรื่องความดังของ sound

gn4
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
2792
ความดี
1211
เครดิต
1295
จิตพิสัย
1017
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมอยากสอบถามหน่อยคับ  พอดีผมตัดต่อวิดีโอและใส่ sound จากโปรแกรม vegas เลย  ตอนฟังก็โอเคน่ะครับ  
แต่พอส่งเทปให้สถานีเปิดเขาบอกว่าเสียงมันเบาไป .... ( ทางสถานนีเขาไม่มีตัวปรับไรเลย )

ผมเลยอยากทราบว่าปกติแล้วเขาเอาเกณอะไรในการวัดเสียง...เช่น ต้องตั้งค่าใน โปรแกรมเท่าไหร่.. หรือว่าต้องใช้อุปกรณ์อะไรมาวัดค่าเสียงรึเปล่า

มีหลายๆ คนบอกว่าใช้เซนเอา..ผมละงงครับ   ยังไงรบกวนชี้แนะด้วยครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
591
ความดี
339
เครดิต
287
จิตพิสัย
486
จังหวัด
ถ้าจำไม่ผิดในเวกัส จะมีค่าบอกนะ ผมใช้ ระดับ ถึง -6 ครับ พรีเมียร์ก็มี

อย่าให้เตะสีแดง ครับ ถ้าแดง คือพีคเลย ดังเกินไป

แต่บางทีเช็คในห้องตัดเสียงโอเค ได้ ตอนที่เรา export to tape ให้ลอง play จากเครื่องดีวี เรากับทีวีดู ว่าเสียงโอเคมัย  play เช็คงานอีกรอบ

แต่บางทีก็เป็นปัญหาที่ช่องนะ ผมทำ ช่องนี้เสียงเบา อีก ช่อง เสียงปกติ ตัวงาน เดียวกัน นี่ละ สีก็เหมือนกัน บางที เค้าก็ว่าคุณภาพ ดรอปไป ทำส่งอีกช่องมาตรฐานเดียวกันก็ออกมาเหมือนในห้องตัด
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
อ้างอิง
( ทางสถานนีเขาไม่มีตัวปรับไรเลย )

มีครับแต่เค้าไม่ทำเพราะมีเทปส่งเค้าเป็นร้อย เค้าจะไม่ปรับให้หรอก เค้าจะตั้งไว้เป็นเกณฑ์มาตรฐานเดียวใครมาเบามาแรงแค่ไหนเค้าก้อัดไปแค่นั้นไม่มีการปรับให้

อ้างอิง
ถ้าจำไม่ผิดในเวกัส จะมีค่าบอกนะ ผมใช้ ระดับ ถึง -6 ครับ พรีเมียร์ก็มี อย่าให้เตะสีแดง ครับ ถ้าแดง คือพีคเลย ดังเกินไป แต่บางทีเช็คในห้องตัดเสียงโอเค ได้ ตอนที่เรา export to tape ให้ลอง play จากเครื่องดีวี เรากับทีวีดู ว่าเสียงโอเคมัย play เช็คงานอีกรอบ แต่บางทีก็เป็นปัญหาที่ช่องนะ ผมทำ ช่องนี้เสียงเบา อีก ช่อง เสียงปกติ ตัวงาน เดียวกัน นี่ละ สีก็เหมือนกัน บางที เค้าก็ว่าคุณภาพ ดรอปไป ทำส่งอีกช่องมาตรฐานเดียวกันก็ออกมาเหมือนในห้องตัด

แม่นแล้ว แต่ขอเพิ่มเติมนิดนึงตรงที่ว่าเวลาส่งช่องส่งเป็นอะไร?
เป็นไฟล์ก็ต้องตามนั้นคือตามที่เรา export ออกมา ต้องระวังอาการพีคแบบมีเสียง เปรี๊ยะๆๆๆๆ แต่ส่วนมาก ณ ตอนนี้ช่องฟรีทีวียังรับเป็น Betacam ซึ่งเป็น analog เพราฉะนั้นมันยังดันได้อีกพอสมควรคือเวลาลงเบต้า อาจจะอัดให้มันเกินไปอยุ่ในตำแหน่งแดงได้บ้าง เพียงแต่อย่าให้มันตีค้างแบบแดงตลอดตั้งแต่ต้นจนจบ เรียกได้ว่าอัดเข้าไปเถอะยิ่งดัง ยิ่งดี แต่อีกวิธีที่ใช้กันเพื่อทำให้เสียงมันดังก็คือการใช้ Compressor หรือพวก Maximizer

ซึ่งว่ากันง่าย ๆ คือมันจะทำหน้าที่ในการบีบอีดสัญญาณที่เคยดังและค่อย ในช่วงระดับความดังที่มีความต่างกันมากๆ ให้แคบลง ทำให้เราดันเสียงที่เคยเบาให้ดังขึ้นได้โดยที่สัญญาณที่มีความดังมาก ๆ อยู่แล้วไม่มีอาการพีค สวนใหญ่งานที่เค้า ออนแอร์จะใส่ maximizer ที่มาสเตอร์แทรคตลอดอยุ่แล้วครับ อันนี้เป็นวิธีง่าย ๆ แต่ในเชิงลึกแต่ละคนจะมีเคล็ดลับทำให้เสียงแรงเต็ม ดัง เวลาออกอากาศได้มากมายหลายวิธีครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2055
ความดี
1216
เครดิต
1027
จิตพิสัย
1626
จังหวัด
ผมก็เจอ ปกติ ไรท์งานมาก็ ดูได้ปกติ แต่ส่งงานไป เขาชอบบอกว่าเบา  อยากทราบเหมือนกันว่า  ปกติแล้วควรดีงสักเท่าไร
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-11
ทำ normalize เสียงที่ 0dB ครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
8766
ความดี
11326
เครดิต
12134
จิตพิสัย
12350
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-11
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 1 ต้นฉบับโพสโดย mdlove เมื่อ 2011-11-11 11:56  :
ถ้าจำไม่ผิดในเวกัส จะมีค่าบอกนะ ผมใช้ ระดับ ถึง -6 ครับ พรีเมียร์ก็มี

อย่าให้เตะสีแดง ครับ ถ้าแดง คือพีคเลย ดังเกินไป

แต่บางทีเช็คในห้องตัดเสียงโอเค ได้ ตอนที่เรา export to tape ให้ลอง play จากเครื่องดีวี เรากับทีวีดู ว่าเสียงโอเคมัย  play เช็คงานอีกรอบ
.......

ผมก็ใช้อยู่ประมาณนั้นครับ -6  แต่ไม่ได้หมายความว่าจะเกินไม่ได้เลย หรือเบากว่านิดนหน่อยไม่ได้เลย
แต่ถ้าเกินผมจะไม่ให้เกิน  0db และไม่ให้ไปแตะ 0 นานเกินไป ถ้าเบากว่า -6 ก็ได้บ้างแต่ไม่ใช่ดังกว่าแบบนั้นไปนานๆ ครับ

ผมเคยได้ไฟล์มา ทางเจ้าหน้าที่ที่เค้าส่งไฟล์มาเค้าบอกปรับมาตามข้างต้นแล้ว แต่พอผมนำมาตรวจก่อนใช้งาน
ปรากฏว่าเบามาก เค้าก็ยืนยันว่าไม่เบา ผมเลยถามขั้นตอนเค้า ได้ความว่า  มีบางขั้นตอนที่เค้าไม่ได้สังเกตุ แล้วโปรแกรมมันไปปรับระดับเสียงให้เอง เช่น
การ Authoring เป็น dvd vdo บางโปรแกรมมันมี default ไปปรับระดับเสียงให้อัตโนมัติ หรือติด effect บางอย่างไว้ครับ เช่น normalize ครับ

ท่านไหนมีประสบการณ์หรือมีข้อมูลเพิ่มเติมรบกวนชี้แนะด้วยนะครับ ^^
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8550
ความดี
7740
เครดิต
7517
จิตพิสัย
8575
จังหวัด
กาญจนบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-12
มีแต่ความรู้ทั้งนั้น คุ้มค่าจริงๆ เว็ปนี้
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้