สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5596เข้าชม
  • 19ตอบกลับ

อยากสอบถามชื่อบริษัททำหนังแผ่นหน่อย

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
60
ความดี
70
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เชียงใหม่
  • ประเภทของงาน:เทเลมูฟวี่
  • ราคาค่าจ้าง:แล้วแต่ตกลง
  • สถานที่ทำงาน:เชียงใหม่
  • วัน-เวลา:ทุกเมื่อ
  • เบอร์โทรฯ:0000
พอดีมีโปรเจคจะทำเทเลมูฟวี (หนังแผ่น) ที่เชียงใหม่ครับ

มีทีมงานพร้อม ขาดแต่เงินทุนและผู้จัดจำหน่าย จึงอยากขอคำปรึกษาผู้รู้ในเวบนี้
ว่ามีบริษัทไหนรับซื้อ-จัดจำหน่ายหนังแผ่นบ้าง จะเอาโปรเจคไปเสนอ
ถ้ามีผู้รับซื้อไปจัดจำหน่าย ในเรื่องของเงินทุนคงหาไม่ยาก (หาแหล่งกู้)
เพราะกลัวว่ากู็้เงินมาทำหนังแล้ว ไม่มีที่ขายหนัง
รบกวนผู้รู้ให้คำปรึกษษด้วยนะครับ
เงิน
18821
ความดี
15969
เครดิต
16112
จิตพิสัย
16318
จังหวัด
ราชบุรี
กระทู้นี้โดนบล็อค ระบบจะซ่อนข้อความหรือไฟล์แนบอัตโนมัติ สามารถมองเห็นได้เฉพาะผู้ดูแล!
เงิน
60
ความดี
70
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เชียงใหม่
ตอบกลับโพส 1 โพสของ (nakas)
ตรีอมร ติดต่อไม่ได้อ่าครับ โทรไปตามเบอร์ที่ค้นหาจาก กูลเกิ้ล มันดังตูดๆๆๆๆ นะครับ ทุกเบอร์เลย
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1758
ความดี
186
เครดิต
79
จิตพิสัย
512
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมเดาว่า คุณคงทำหนังเสร็จแล้ว แต่หาคนจัดจำหน่ายให้ หาบริษัทผลิตแผ่นให้ (โดยแบ่งเปอร์เซ็นจากยอดขาย) ขั้นตอนการผลิตแผ่นจะให้ทางบริษัทผลิตแผ่นลงทุนให้ (เพราะคุณทุนน้อย) หรืออาจออกทุนผลิตแผ่นบ้างในส่วนที่คุณมี
หากใช่ ผมขอแนะนำ (ผมรู้มา แค่งู ๆ ปลา ๆ) บ. ออนป้า น่าจะรับจัดจำหน่ายตรงส่วนนี้
ผมเพียงแนะนำ ที่เหลือ คุณคงลองสุ่มเสี่ยงโทรติดต่อถามเอง
เบอร์โทรผมยังไม่กล้าแนะนำ แต่คุณคงหาไม่ยาก ลองติดต่อไปดูสักครั้งคงไม่เสียหาย
เงิน
27382
ความดี
25465
เครดิต
27374
จิตพิสัย
30396
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-18
ไม่ยากครับ เดินไปตามแผงเลยครับ มีชื่อและเบอร์โทรติดต่ออยู่ที่แผ่นแน่นอน

ชอบอันไหนเจ้าไหนโทรไปได้เลย หรือว่าจะโทรทุกเจ้าก็ได้ไม่ว่ากัน
โลกใบนี้ไม่มีโดเรมอนเราจึงไม่ควรทำตัวเหมือนโนบิตะ
500
เงิน
2105
ความดี
1021
เครดิต
1016
จิตพิสัย
1446
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-18
"โปรเจคจะทำเทเลมูฟวี (หนังแผ่น)"
ยังไม่ได้ทำ ใช่ไหม

ไม่พอดีกันซักที
คนมีปัญญาทำหนัง แต่ไม่มีทุน ไม่มีตลาด
คนมีทุน แต่ไม่มีปัญญา ไม่มีตลาด
คนมีตลาด มีทุน แต่ไม่มีปัญญาทำหนัง

ทำไม ต้อง"อยากจะทำหนัง" เพื่ออาชีพหรือรายได้ หรืออยากทำ
แล้วจะทำ ยังอยากจะทำไปแข่งตลาดบันเทิง ซึ่งมีการแข่งขันสูง ไปเจอกับ คนมีทุน มีปัญญา มีตลาด ที่เขายังบ่นว่า เหนือยเลย
อยากคิดจะหลบการการแข่งขันตลาดบน แต่ก็ยังเป็นหนังแผ่น แต่ไม่บันเทิง(คนซื้อ ไม่ได้ดู คนดู ไม่ได้ซื้อ คนซื้อ ไม่ได้ออกเงิน)
ลองคุย กันไหม .... ผมคนไม่มีปัญญาทำหนัง ไม่มีทุน แต่มีตลาด
เงิน
1758
ความดี
186
เครดิต
79
จิตพิสัย
512
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-18
ตอบกลับโพส 5 โพสของ (500)
"โปรเจคจะทำเทเลมูฟวี (หนังแผ่น)"
ยังไม่ได้ทำ ใช่ไหม

ไม่พอดีกันซักที
คนมีปัญญาทำหนัง แต่ไม่มีทุน ไม่มีตลาด
คนมีทุน แต่ไม่มีปัญญา ไม่มีตลาด
คนมีตลาด มีทุน แต่ไม่มีปัญญาทำหนัง

ทำไม ต้อง"อยากจะทำหนัง" เพื่ออาชีพหรือรายได้ หรืออยากทำ
แล้วจะทำ ยังอยากจะทำไปแข่งตลาดบันเทิง ซึ่งมีการแข่งขันสูง ไปเจอกับ คนมีทุน มีปัญญา มีตลาด ที่เขายังบ่นว่า เหนือยเลย
อยากคิดจะหลบการการแข่งขันตลาดบน แต่ก็ยังเป็นหนังแผ่น แต่ไม่บันเทิง(คนซื้อ ไม่ได้ดู คนดู ไม่ได้ซื้อ คนซื้อ ไม่ได้ออกเงิน)
ลองคุย กันไหม .... ผมคนไม่มีปัญญาทำหนัง ไม่มีทุน แต่มีตลาด
----------
น่าสนใจ งานด้านนี้ ต้องใช้ ไอเดีย กับ จินตนาการมาก
มีฝีมืออย่างเดียวไม่พอ
ได้พูดคุยกันในวงการบ้างก็ดี งานด้านนี้ ส่วนมากจะหวงบท หวงมุข (คงเพราะการแข่งขันสูง) ไว้เปิดกระทู้คุยกันน่ะครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
2800
ความดี
4360
เครดิต
4000
จิตพิสัย
7415
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-18
ผมมีบิตไว้ปล่อย  เย้ย..ล้อเล่นนฮับ  ฮ่าๆๆ   Happy ดีกว่าไหม๊ครับ   ดังดี...
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
gooddream ความดี +1 2012-05-07 555
500
เงิน
2105
ความดี
1021
เครดิต
1016
จิตพิสัย
1446
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-18
ผมมีบิตไว้ปล่อย  เย้ย..ล้อเล่นนฮับ  ฮ่าๆๆ   Happy ดีกว่าไหม๊ครับ   ดังดี...
ไม่เข้าใจ มุข นี้
อีกทีครับ
เงิน
4318
ความดี
4545
เครดิต
4514
จิตพิสัย
4414
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-18
ลองขายทางเคเบิ้ลดูซีครับ

หรือไม่ก็ปล่อยบิท ตามข้างบน ดีไม่ดี ดังผ่านบิทขึ้นมามีคนขอซื้อลิขสิทธิ์รวยได้อีก

ไม่จำเป็นต้องดังจากเงินเสมอไป ดังจากเงินศูนย์บาทก็ได้ครับ

ละคร ช่องสาม ก็ถ่ายแล้วไม่ได้ออกก็มี  ผู้จัดดังๆทั้งนั้น
เงิน
8550
ความดี
7740
เครดิต
7517
จิตพิสัย
8575
จังหวัด
กาญจนบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-19
สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้
เงิน
60
ความดี
70
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-20
ตอบกลับโพส 3 โพสของ (anan9999)
ออนป้า เคยเข้าไปคุยแล้ว คงยากนิดหนึ่่งนะครับ อีกอย่างเขาคงไม่ยกกองมาถ่ายเชียงใหม่ด้วยเวลา และค่าใช้จ่าย
เงิน
60
ความดี
70
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-20
ตอบกลับโพส 5 โพสของ (500)
ที่อยากทำหนังคงเป็นเพราะความชอบ อันดับแรก  และอยากให้มันเป็นอาชีำำพของตัวเอง ส่วนในเรื่องรายได้นั้นมันขึ้นอยู่กับผลงานกับการวางแผนการลงทุน
อีกอย่างอยากเป็นการทดสอบฝีมือตัวเองด้วยว่าถ้าจะเอาดีทางนี้จะรอดไหม ถ้าทำแล้วไม่รอดจะได้ถอดใจไปทำอย่างอื่น( คงสงสัยและคิดว่าทำไมไม่ทำหนังสั้น หนังทดลอง หนังอิ้นดี้ล่ะ) หนังสั้นเคยทำมามื่อสิบปีที่แล้วสมัยเขายังไม่ฮิตกันเลย ส่วนหนังทดลองหนังอินดี้ มันก็ไม่ในแนวทางของเรา และประสบการณ์ตลอดระยะเวล 10 ปีที่เรียนรู้และ ครูลักพักจำมา รวมไปถึงคอนเนคชั่นทีมีอยู่น่าจะพร้อมในการทำหนังเล็กๆ สักเรื่องหนึ่่ง เพื่อพิสูจน์ตัวเองอีกระดับหนึ่่ง
ความพร้อมในตอนนี้
บทหนัง มีแล้ว เพราะเขียนเอง (เคยมีผลงานมาแล้ว http://www.youtube.com/watch?v=Al5Ty7yDdGk และ http://www.youtube.com/watch?v=wRQFrA3iiAw)
นักแสดงมีแล้ว เพราะเปิดโมเดลลิ่งเอง( http://www.facebook.com/staredge น้องๆ ที่ดูแลอยู่)
เสื้อผ้า หน้าผม มีแล้ว มีรุ่นน้องเคยทำเป็นผู้ช่วยคอสตูม ชั่วฟ้าดินสลาย และอุโมงค์ผาเมือง
ผู้กำกับ และผู้กำกับภาพ มีแล้ว  เป็นเพื่อนที่รับถ่ายงานและตัดต่องาน (ลูกศิษย์ครูช่าง)
ฝ่ายศิลป์ พร๊อบ ฉาก ไฟ โลเกชั่นก็มีรุ่นน้องที่เคยร่วมงานกันมาก่อนเข้ามาช่วย

ขาดแต่ทุน ผู้จัดจำหน่าย และตลาดเท่านั้นเอง
เงิน
27382
ความดี
25465
เครดิต
27374
จิตพิสัย
30396
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-20
Re:ตอบกลับโพส 5 โพสของ (500)
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 12 ต้นฉบับโพสโดย staredge เมื่อ 2011-11-20 11:50 ตอบกลับโพส 5 โพสของ (500) :
ที่อยากทำหนังคงเป็นเพราะความชอบ อันดับแรก  และอยากให้มันเป็นอาชีำำพของตัวเอง ส่วนในเรื่องรายได้นั้นมันขึ้นอยู่กับผลงานกับการวางแผนการลงทุน
อีกอย่างอยากเป็นการทดสอบฝีมือตัวเองด้วยว่าถ้าจะเอาดีทางนี้จะรอดไหม ถ้าทำแล้วไม่รอดจะได้ถอดใจไปทำอย่างอื่น( คงสงสัยและคิดว่าทำไมไม่ทำหนังสั้น หนังทดลอง หนังอิ้นดี้ล่ะ) หนังสั้นเคยทำมามื่อสิบปีที่แล้วสมัยเขายังไม่ฮิตกันเลย ส่วนหนังทดลองหนังอินดี้ มันก็ไม่ในแนวทางของเรา และประสบการณ์ตลอดระยะเวล 10 ปีที่เรียนรู้และ ครูลักพักจำมา รวมไปถึงคอนเนคชั่นทีมีอยู่น่าจะพร้อมในการทำหนังเล็กๆ สักเรื่องหนึ่่ง เพื่อพิสูจน์ตัวเองอีกระดับหนึ่่ง
ความพร้อมในตอนนี้
บทหนัง มีแล้ว เพราะเขียนเอง (เคยมีผลงานมาแล้ว http://www.youtube.com/watch?v=Al5Ty7yDdGk และ http://www.youtube.com/watch?v=wRQFrA3iiAw)
นักแสดงมีแล้ว เพราะเปิดโมเดลลิ่งเอง( http://www.facebook.com/staredge น้องๆ ที่ดูแลอยู่)
.......

มีพร้อมทุกอย่างแล้ว ควักทุนลงเองเลยครับ ซัก2แสนน่าจะอยู่ ทำเสร็จแล้วค่อยเอาไปขาย จะแบ่งเปอร์เซ็นหรือขายขาดก็ค่อยว่ากันไป ผมว่าน่าจะง่ายมากกว่าการที่เราเป็นใครก็ไม่รู้เดินไปขอเงินเค้ามาทำ แถมยังมีข้อแม้ว่าต้องไปถ่ายไกลถึงเชียงใหม่อีก 

ถ้ามีคนมาช่วยเยอะแล้ว ทำเองเลยครับ มีค่าแรงให้นิดหน่อย ค่าข้าวค่าน้ำให้ สองแสนนี่เหลือๆครับ

หนังที่ผมเคยไปทำด้วย จ่ายทุกอย่างแล้ว 4-5คิวถ่าย งบอยู่ที่ประมาน 2-3แสนครับ
โลกใบนี้ไม่มีโดเรมอนเราจึงไม่ควรทำตัวเหมือนโนบิตะ
เงิน
4334
ความดี
2401
เครดิต
1873
จิตพิสัย
4682
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-20
สมัยที่ผมทำหนังสั้นเล็กๆ ง่ายๆ ในวัย นศ. ผมทำแล้วปล่อยลงบิตนะครับ
ซึ่งผลที่ตามมา ก็ทำให้ผมมีชื่อคงอยู่ถึงทุกวันนี้ และได้เข้าไปทำนั่นทำนี่ในวงการได้มากขึ้นเรื่อยๆ จากหนังเล็กๆ เห่ยๆ ในบิตเรื่องนั้นแหละครับ

เป็นอีกวิธีหนึ่ง ที่เข้ามาแนะนำ สำหรับผู้เริ่มต้นครับพี่ ทดสอบอะไรต่างๆ ด้วยวิธีง่ายๆ อย่างนี้ก่อน
ถ้าทดสอบแล้วได้ผลตอบรับเยอะ (ดีหรือไม่ดีช่างมัน ขอได้ผลตอบรับ "เยอะ" และต่อเนื่อง) ผมว่าน่าจะค่้อยหาลู่ทางในธุรกิจต่อไปครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้