สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 72397เข้าชม
  • 94ตอบกลับ

Grading มาย้อมสีกันเต๊อะ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
160
ความดี
149
เครดิต
80
จิตพิสัย
109
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 60#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
ตามอ่านต่อครับ ไม่เคยใช้เลย จะลองเทสตามที่สอนวันนี้ดูครับ  ฮ่าๆ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
897
ความดี
803
เครดิต
766
จิตพิสัย
1257
จังหวัด
อุบลราชธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 61#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-05
ขอบคุณ คราบ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3942
ความดี
2515
เครดิต
2501
จิตพิสัย
2881
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 62#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-24
ขอแจมด้วยครับ

ผมไม่ได้ใช้ mac หรอกนะครับ แต่เคยศึกษาจาก DVD ของ Ripple Training เรื่อง Color Grading ซึ่งสอนการใช้โปรแกรม Color ของ mac นี่ละครับ
ซึ่งมีบทเรียนที่มีตัวอย่างการแก้สี footage ที่สีต่างกัน ด้วยวิธีที่ต่างกัน การอ่านค่าจากเครื่องมือ video scope ต่างๆ พวก waveform, parade, vector scope, histogram
ที่ได้ความรู้มากก็คือการแก้แบบ scene to scene คงเคยนะครับที่ถ่ายไปถ่ายมา แสงเปลี่ยน สีเปลี่ยน หรือ ปรับโน่น ปรับนี่ที่กล้อง แล้ว สีของ footage ออกมา ไม่เหมือนกัน
เขามี chapter ที่สอนดังนี้ครับ

1 Working in color
2 Video Scopes
3 Primary Contrast
4 Color Balancing
5 Vignettes
6 HSL Keys
7 Curves Controls
8 Color FX
9 Animating
10 Scene to Scene
11 Control Surface
12 Setup Through Output

ถึงแม้จะเน้นที่โปรแกรม Color ของ mac แต่ดูเสร็จ ผมก็ใช้ใน Color Finesse เวอร์ชั่นใหม่ใน AE CS5 ได้เลยครับ ฟังชั่นเหมือนกันเกือบทุกอย่าง ยกเว้น Color ลูกเล่นพลิกแพลงเยอะกว่า และสะดวกกว่ามากกกกกกกกกก ครับ เพราะธรรมชาติของ Color ก็แก้สีอย่างเดียว ส่วนใน Color Finesse ของ AE CS5 ต้องเข้าๆ ออกๆ plugin กันจนเบื่อ
 แต่รับรองครับ ใน color Finesse ทำได้เกือบทุกอย่าง (ประมาณ 95%) แต่ข้อเสียอีกอย่างของ Color Finesse คือ ตัวปุ่มหรือ control ต่างๆ ค่อยข้างเล็กมาก ทำไปนานๆ จะปวดมือเพราะต้องเกร็ง (หรือผมอาจจะเป็นคนเดียวก็ได้)

เคยมีโอกาสได้เข้าไปดูมืออาชีพเขาทำงานที่ Oriental Post (กันตนา) หลายปีมาแล้วตอนที่หัวหน้า post เป็นชาวออสเตรเลีย ... ไม่รู้ตอนนี้เปลี่ยนไปรึยัง grading มือหนึ่งเป็นสาวมาดแมนนะครับ ให้เดาน่าจะเป็นคนสิงค์โปร์หรือฮ่องกง เพราะพูดอังกฤษสำเนียงจีนๆ ตอนนั้นน่าจะเป็นเครื่อง davinci resolve นะครับ ผมก็ไม่แน่ใจ เพราะตอนนั้นความรู้ยังเป็นวุ้นๆ อยู่เลย แต่เห็นว่าเครื่องใหญ่มาก และจอที่ใช้ก็ ใหญ่ขนาดโรงหนังย่อมๆละครับ ... ใหญ่มากกกก

เขาแก้สีให้ดูยังงี้ครับ ... อันนี้ผมแแอบจำเอามา ไม่รู้ผิดถูกยังไงเหมือนกันนะครับ
ตอนแรกเค้าแก้ภาพรวมก่อน เรียกว่า Primary คือเขาจะดูว่าโทนหนังเป็นอย่างไร บาง scene ไม่ต้องการให้เห็น detail ในที่มืดมาก เขาก็จะปรับให้มืดหน่อย พอได้ภาพรวมแล้ว เขาเจาะไปที่ นักแสดง โดยเฉพาะหน้า เขาไปสร้าง mask (Secondary) โดยดูว่าแก้ภาพรวมแล้วหน้านักแสดงมืดไป สว่างไป หรือที่ผมทึ่งคือ หน้านักแสดงแต่ละคนควรจะให้มีเงามาจากไหน ออ...ผมลืมไป บางที เขาจะดูแหล่งกำเนิดของแสงใน footage ด้วยครับว่ามันจะมาจากไหน สมมุตว่า เราเห็นหน้าต่างมีแสงลอดเข้ามาด้านเดียว แต่หน้านักแสดงดันสว่างเท่ากัน ( 555 จัดไฟผิด ... หุหุ) เขาก็จะจัดให้มืดลงด้านหนึ่ง สว่างด้านหนึ่ง แล้วก็ทำอย่างนี้กับจุดอื่นๆ ที่สำคัญๆ จนหมด คือสร้าง secondary ไปเรื่อยๆ ละครับ

ดูแม่ colorist สาวหมวยแก้สีอย่างคล่องแคล่ว ถึงกับอึ้งครับ เธอทำเร็วมาก แล้วก็ animate secondary ไปตามการเคลื่อนไหวของนักแสดง

ออ ... อีกอย่าง เขายังไม่ปรับโทนสีของเรื่องตอนนี้เลยนะครับ เขาจะแก้สีแต่ละคลิปให้เท่ากันก่อนในแต่ละซีน โดยแยกเป็นซีนๆ ไป เสร็จแล้วค่อยมาคุยกะผู้กำกับอีกทีว่าอยากให้ look ของหนังเป็นอย่างไร แก้เสร็จ ยิงออกฟิลม์มาดูเป็นตัวอย่างยั่งน้ำลายก่อน สามสี่นาที แล้วค่อยทำทั้งหมด

ก่อนจบครับ Workflow ของผมเอง ผิดถูกอย่างไรช่วยแนะนำด้วยนะครับ

1. ถ้าเป็นงานเล็กๆ ไม่เกินห้า - สิบนาที ผมโยนเข้า Premiere CS5 เลยครับ
2. ถ้างานใหญ่ๆ มี footage เป็นร้อยหรือเป็นพันอย่างตัดหนัง ผมใช้ Adobe On Location สร้าง ซีน แต่ละ ซีนขึ้นก่อน โดยรวม footage (MOV) เข้าด้วยกัน โดยโปรแกรมจะรวมลิงค์ของแต่ละ footage ที่อยู่ในซีนเดียวกัน ให้มาอยู่ใน File อ้างอิงเดียวกัน เพราะวิธีนี้ Premiere จะไม่โหลด Foot เข้ามาเลยครับ จะโหลดเฉพาะที่เราใช้จริงๆ  ซึ่งถ้าใครมี Footage มากๆ จะเสียเวลามาก เออ...ไม่รู้ทุกคนเป็นอย่างนี้หรือเปล่า หรือผมเป็นคนเดียว
3. ตัดใน Premiere CS5 จนเสร็จ แล้วใช้ AE CS5 import  Project ของ Premiere CS5 เข้ามาแก้สีและทำ SFX จนเสร็จ ถ้าผมไม่ย้อมสีมากนัก ก็จะทำใน AE CS5 ไปเลย แล้วใช้ Encoder Render Final Output ออกมาครับ คือ process นี้ ใช้ตัว MOV ที่เป็นมาสเตอร์ครั้งเดียวเลย
4. ถ้าต้องการเปลี่ยนอารมณ์ของหนัง ผมจะ render เป็น Tiff หรือ targa แล้วไปเข้า AE CS4 เพื่อใช้ Looks ปรับอารมณ์ของหนังเป็นขั้นสุดท้ายครับ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
tualegpower ความดี +1 2013-09-21 -
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1272
ความดี
1040
เครดิต
975
จิตพิสัย
1095
จังหวัด
สงขลา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 63#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-25
ขอบคุณมากครับ เดี่ยวจะกลับไปลองทำดู
เงิน
260
ความดี
266
เครดิต
227
จิตพิสัย
314
จังหวัด
ขอนแก่น
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 64#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-26
ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
22
ความดี
71
เครดิต
12
จิตพิสัย
41
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 65#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-06
ขอบคุณ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
10235
ความดี
8912
เครดิต
9019
จิตพิสัย
8706
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 66#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-22
  ขอบคุณคร้าบบบ!!! ความรู้แน่นเลยครับ 5 5 5+
เงิน
1299
ความดี
709
เครดิต
728
จิตพิสัย
650
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 67#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
ขอบคุณมากครับ นั่งมองตาปริบ ๆ เลย
ชอบมากเลยครับ กำลังหัดอยู่
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14461
ความดี
10965
เครดิต
11436
จิตพิสัย
10563
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 68#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-28
ความรู้ล้วน ๆ เลยครับ นั่งอ่านตาแฉะเลย อิอิ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
230
ความดี
417
เครดิต
358
จิตพิสัย
619
จังหวัด
สงขลา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 69#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-31
อ่านไปฟัง กีตาร์บรรเลง โฮเตลแคลิฟอเนีย เหมือนมีสีฟุ้งอยุ่ตามจังหวะเพลงเลยทีเดียว
เป้นงานทีซับซ้อน และน่าสนใจมากเลยครับ ขอคุณสำหรับความรุ้ครับผม
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2446
ความดี
2253
เครดิต
2467
จิตพิสัย
1985
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 70#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-31
sent มา color แล้วคลิปมันสั้นลง พอกลับไป fnc ก็สั้นลงเหมือนกัน ทำไงดีคับบบบ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5362
ความดี
4211
เครดิต
4200
จิตพิสัย
4838
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 71#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-31
ว้าาาาว
เงิน
8525
ความดี
9056
เครดิต
9181
จิตพิสัย
9251
จังหวัด
ระยอง
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 72#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-18
เมื่อไรจะบอกทำบน AEอ่ะอยากรู้มากมายช่วยด้วย!!!!!+++++อิอิอิอิอิบอกเค้าหน่อยน่ะ
เงิน
7818
ความดี
8913
เครดิต
9171
จิตพิสัย
9646
จังหวัด
นครนายก
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 73#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-18
เพิ่มเติม จากที่พี่ Nezzis ได้แนะนำไว้นะครับผมพึ่งได้ลองใช้แล้วก็ได้ใช้ Color เป็นก็เพราะกระทู้นี้ จึงอยากนำความรู้ที่ได้จากคนอื่นมาแบ่งปันกันต่อนะครับ

ใครที่เป็นมือใหม่อย่างผมคง คงไม่ชอบแน่ๆเวลาที่มัน ปรับไปปรับมาแล้ว Undo ได้แค่ครั้งเดียว ผมมั่วไปเรื่อยจนพบว่ามันสามารถแต่งคลิปหนึ่งได้ถึง4ห้อง

โดยเราสามารถสร้าง ห้องขึ้นมาได้อีก เพื่อไว้เปรียบเทียบกับต้นฉบับหรือแบบอื่นๆนะครับ ดูจากรูปเลยครับ

จากรุปจะเห็นนะครับว่าเราสามารถกด    Add Grade เพิ่มเข้าไปได้โดยสูงสุดที่ 4 ห้องนะครับ หลังจากปรับแล้วเราก็สามารถเลือกดูได้ว่าจะเอาแบบไหน

ตามรูปต่อไปนี้คือคลิปเดียวกัน แต่เกรดไว้คนละห้องนะครับ

จะเห็นว่าเราสามารถเลือกดูได้ง่ายขึ้นเลยนะครับ

นอกจากนั้นเรายังสามารถนำคลิปที่ผ่านการเกรดสีแล้วไปทำใส่ให้คลิปอื่นๆได้อีกด้วยนะครับเผื่ออยากได้สีแบบเดียวกันทำได้โดยการก๊อปปี้ตามรูปเลยนะครับ

จากนั้นก็สามารถเลือกบันทึกไว้ได้ถึง5แบบเลยนะครับ

เท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ

ขอโทษด้วยนะครับถ้าทำอะไรผิดพลาดไป
ไม่ได้มีเจตนาจะสั่งสอนใครหรืออวดความรู้
เพียงแต่อยากจะตอบแทนอะไรให้กับสังคมที่ผมดูดความรู้ไปแสวงหาผลประโยชน์ส่วนตน จริงๆนะครับ ขอบคุณครับ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
nezzis ความดี +1 2011-04-21 โอ้ววว ขอบคุณครับ
speecies ความดี +1 2011-04-19 ^0^ สำหรับการกลับมาตอบแทน ^0^
เงิน
695
ความดี
564
เครดิต
530
จิตพิสัย
589
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 74#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-20
สุดยอด 
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้