สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2809เข้าชม
  • 14ตอบกลับ

อยากขอความรู้พี่ๆในการเลือกซื้ออุปกรณ์เสริมครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1805
ความดี
1589
เครดิต
1810
จิตพิสัย
897
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
อยากขอความรู้พี่ๆในการเลือกซื้ออุปกรณ์เสริมครับ
คืออยากจะถ่ายสวยๆก็เลยจะหาซื้ออุปกรณ์เสริมครับ
งบมีประมาณ 25000 อุปกรณ์ที่อยากซื้อก็มี
1.Steadicam
2.Follow Focus
3.Monitor

ตอนนี้ใช้ 550D อยู่ คือตอนโฟกัสมองจอแล้วโฟกัสลำบาก
เลยอยากมี Monitor ใหญ่ๆหน่อย เอาแบบใส่ที่ Steadicam ได้ก็ดีครับ หรือแบบอื่นก็ได้ แนะนำกันหน่อยน่ะครับ
มือใหม่ กำลังมีไฟครับ และไม่รู้จะเลือกแบบ ยี่ห้ออะไรที่คุ้ม ^_^

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
1805
ความดี
1589
เครดิต
1810
จิตพิสัย
897
จังหวัด
ชุดไม่เอาน่ะครับงบน้อย ^^
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
ดูจากความต้องการแล้วแปลกๆนะครับ จริง ๆ งบ 25000 ก็พอทำอะไรได้บ้าง น่าจะเริ่มจากความต้องการขั้นพื้นฐานก่อน เช่นขา tripod หัวน้ำมันเพราะเปอร์เซ็นการใช้ขาตั้งกล้องเรียกได้ว่า 90% เมื่อเทียบกับ steadicam ซึ่งโอกาสได้ใช้งานน้อยกว่ามาก การใช้ tripod ที่ไม่มั่นคง เวลาถ่ายเทเลมากๆ ตั้งขานิ่ง ๆ เจอลมพัดก็สั่นแล้วครับ ยิ่งถ้าหัวธรรมดา จะแพน จะ tilt ก็ไม่ smooth ในหนังเรื่องนึงตั้งขาถ่ายเยอะกว่า steadicam หลายเท่านัก

ต่อมาชุด rig ประกอบในมุมผมน่าจะสำคัญกว่า follow focus เพราะมันช่วยเพิ่มความมั่นคงให้กับกล้องตัวเล้กๆ เวลา hand held หรือตั้งขา ถ้าไม่มีชุดพื้นฐานแล้ว follow จะไปประกอบกับอะไรหละ บางคนไม่ได้ใช้ follow ใช้มือโฟกัสที่เลนส์ก็พอไหว แต่อย่างน้อยก็ต้องมีชุดประกอบพื้นฐานเพื่อจับอุปกรณ์ต่าง ๆ ให้อยุ่เป็น set อย่างมั่นคงนะ

เรื่องจอโอเคครับถือว่าจำเป้นเพื่อช่วยดูเฟรม ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับงบว่าจะเป้นจอ HDMI หรือจะจอรุ่นถูกๆที่ดัดแปลงเพื่อมาใช้ซึ่งจอพวกนี้ดูโฟกัสได้แต่สีอาจจะไม่ 100%เท่าจอ HDMI ก็แล้วแต่การใช้งาน เพราะบางคนใช้จอดูคอมโพสอย่างเดียว ไม่ซีเรียสเรื่องสี เวลาเช็ค WB ก็ดูที่ LCD กล้องเอาอันนี้ก็แล้วแต่ถนัด

การถ่ายสวยน่าจะเริ่มต้นจากอุปกรณ์พื้นฐานที่ลงตัว และการวางคอมโพสมากกว่า ไม่ได้มาจากการใช้อุปกรณ์เสริมเพื่อมุมกล้องที่หวือหวา เพราะการตั้งกล้องนิ่ง ๆ มันก็สวยได้ถ้าจัดให้ลงตัว อันนี้เป้นความเห้นส่วนตัวนะครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย tkratt เมื่อ 2011-11-24 13:25 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
artlaborator ความดี +1 2011-11-25 -
bryan ความดี +1 2011-11-24 -
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3563
ความดี
2634
เครดิต
2792
จิตพิสัย
2298
จังหวัด
นครปฐม
มาเก็บความรู้ครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
555
ความดี
1694
เครดิต
1696
จิตพิสัย
2065
จังหวัด
เลย
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-24
ตอบได้เทพจริงๆ
เงิน
213
ความดี
29205
เครดิต
30232
จิตพิสัย
35008
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-24
หาซื้อขาตั้งกล้องกับหัวน้ำมันดีๆหน่อยอย่างทีคนข้างบนว่าในความคิดผมน่าจะได้ใช้เยอะกว่าพวก สเตดิแคม

มันได้ใช้ทุกงานเลยอะ
เงิน
1805
ความดี
1589
เครดิต
1810
จิตพิสัย
897
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-24
ลืมบอกขาตั้งมีแล้วครับ ส่วนหัวก็คิดจะซื้ออยู่ครับ ส่วนเรื่อง follow focus ผมมือใหม่ไม่รู้ว่าจะใช้กับอุปกรณ์อะไร เพียงแต่ผมรู้สึกว่าการหมุนที่เลนส์มันไม่แม่น
ไม่ละเอียด ส่วนงานที่เอาไปถ่ายก็ไม่ได้ซีเรียส ถ่ายเวลาไปเที่ยว หรือนั่งดริ้งกับเพื่ิอนๆ ถ่ายชอตสั้นๆ แนะนำเพิ่มเติมอีกได้น่ะครับ
ขอบคุณคุณ tkratt มากครับ ว่าแต่ ชุด rig มันคืออะไรครับ
เงิน
213
ความดี
29205
เครดิต
30232
จิตพิสัย
35008
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-24
ลองเอาคียเวิดเซิสดูในเว็ปครับ เยอะแยะเลย
เงิน
878
ความดี
10007
เครดิต
11895
จิตพิสัย
9646
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-24
เอาช็อตที่อยากได้เป็นตัวตั้ง แล้วดูว่าต้องใช้อุปกรณ์อะไรก็ซื้ออันนั้นครับ

ถ้าจอเล็กโฟกัสลำบาก ก็ซื้อจอมาติดหัวกล้อง เอาแบบไม่ใหญ่มากก็ซัก 5 นิ้วกำลังสวย
ถ้าโฟกัสที่เลนส์ไม่ละเอียดก็จัด follow focus ซักตัว ติดกับ rig เท่านี้ก็แหล่มแล้วครับ
เงิน
1805
ความดี
1589
เครดิต
1810
จิตพิสัย
897
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-24
คือจริงๆก็ว่า อนาคตก็อยากรับงาน พวก wedding เหมือนกันครับ
ส่วนจอ ก็เอาใว้ดูความชัด กับดูองค์ประกอบ ถูกๆก็ดีครับ ไม่รู้ยี่ห้ออะไร
ราคาเท่าไหร่ ใครเคยใช้ก็แนะนำได้น่ะครับ

ส่วน steadicam ชุด RIG Follow Focus และ หัวขาตั้งกล้อง แนะนำยี่ห้อ และราคาหน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย artlaborator เมื่อ 2011-11-24 23:04 ]
เงิน
1805
ความดี
1589
เครดิต
1810
จิตพิสัย
897
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-26
ดันหน่อยครับ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆช่วยเหลือหน่อยครับ
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-26
ตอบกลับโพส 11 โพสของ (artlaborator)
ของแบบนี้มันต้องลองด้วยตัวเอง และเปรียบเทียบความแตกต่าง ๆ ไม่มีใครที่จะฟันธงได้ครับว่าอันไหนดีไม่ดี ที่เค้าว่าดีมันก็เป็นแค่กระแสความนิยม ที่เค้าว่าใช่มันก็เป็นเพียงความเห็น มีเยอะครับไม่ใช่แวดวง DSLR หรอกครับ ในกลุ่มคนถ่ายภาพนิ่ง คนเล่นเครื่องเสียง คนเล่นดนตรีพอมีคนบอกว่าอะไรดีก็แห่ไปซื้อโดยที่ตัวเองไม่ได้เรียนรู้หรือทดลอง สุดท้ายคนขายรวยคนซื้อจนไปตามๆ กันเพราะเค้าว่าอะไรดีก็ต้องมีต้องหามาครอบครอง รักที่จะทำงานด้านนี้ลองผิดลองถูกสักพักแล้วจะรู้ว่าอันไหนเหมาะกับตัวเรา ของทุกอย่างมันมีมาตรฐานและการใช้งานได้จริง ๆ หมดเพียงแต่คนใช้จะใช้มันได้เต็มที่แค่ไหน

สมมุติว่าอยากได้ขาตั้งกล้องก็ลองดูว่าแบบหัวแพนทั่วไป กับไอ้เค้าว่าหัวน้ำมันมันเป็นยังไง ลองแพนด้วยตัวเองมันจะรุ้ความแตกต่างครับ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-26
งบเยอะซื้อใช้ให้หมด
งบน้อยลองหาเช่ามาใช้ดู

ไม่ว่าใครจะพูดอย่างไร ก็ไม่เท่ากับได้ลองใช้งานเอง
ได้ลองใช้งาน ก็ไม่เท่านำไปใช้งานจริง

ในกรณีงบน้อยให้ถามใจตัวเองก่อนว่าต้องการได้ภาพลักษณะไหน?
เมื่อทราบความต้องการแล้ว ค่อยหาอุปกรณ์ที่จะทำให้ได้ภาพแบบนั้น

กรณีที่ต้องการ
1 steadicam สิ่งที่สำคัญ (ที่สุดสำหรับผม) ในการเลือก steadicam คือ การตั้ง balance นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไม steadicam ตัวที่ใช้งานได้ดีจึงมีราคาสูง บางตัวราคาถูกจริง ใช้งานได้จริง แต่มักประสบปัญหาการตั้ง balance เมื่อตั้งได้แล้วก็ต้องระวังการใช้งานอีกว่าเมื่อไหร่จะหลุด balance ก็ต้องกลับมาตั้งกันอีกให้เสียเวลา เสียอารมณ์

2 follow focus ตัวนี้จะให้มองเป็นของฟุ่มเฟือยสำหรับผู้ที่มีงบน้อยก็ได้ เพราะของที่ใช้ได้ราคาไม่น้อยเช่นกัน ถ้าถามว่าช่วยได้มั้ยกับกล้อง dslr ต้องบอกว่าช่วยได้เพราะช่วงวง focus ของเลนส์ dslr มันแคบมาก ตัว follow focus จึงช่วยทดระยะการหมุนให้มากขึ้น focus ง่ายขึ้น อีกทั้งมี mark จุด focus ก็ยิ่ง focus ได้สะดวกขึ้น แต่ถ้าไม่มีตัวนี้ล่ะ จะทำงานได้มั้ย คำตอบคือ ได้ ก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร จากการใช้งานจริงพบว่า ต้นงานใส่ follow ทำงานไปเปลี่ยนเลนส์ไปท้ายงานถอด follow ออกเพราะทำงานไม่ทันและไม่สะดวก แต่ถ้างาน set ถ่ายก็ว่ากันอีกเรื่องครับ หรือถ้าห่วงความหล่อเจ้าอุปกรณ์ชิ้นนี้ก็มีความจำเป็นครับ

3 monitor อุปกรณ์ชิ้นนี้ต้องถามจุดประสงค์การใช้งาน เอาไว้ check focus? เอาไว้ดู compose? เอาไว้ดูจอใหญ่ๆสายตาไม่ค่อยดี? หรือ เอาไว้หล่อ? คำถามที่จะติดตามมาอีกก็คือ แล้วจะเอามันไปติดไว้ที่ไหน ไม่วายต้องซื้อ rig อีก ถ้างบน้อยระวังบานปลายนะครับ ถ้าต้องการเอาไว้ check focus ก็หาจอที่ละเอียดมากพอและต่อ hdmi ได้ ถ้าไม่อะไรมากก็ใช้จออะไรก็ได้ การใช้ monitor ขึ้นอยู่ว่าใช้กับงานถ่ายอะไรด้วย ถ่ายหนัง ก็ควรใช้ แต่ถ้าถ่าย wedding งานพิธีกลัวว่าจะเกะกะมากกว่า เจ้า monitor ที่ผมซื้อมา ช่วงแรกก็เห่อใช้อยู่ ช่วงหลังถ้าไม่จำเป็นก็ไม่หยิบออกมา เพราไม่อยากประกอบ มันเสียเวลาและทำให้ชุดทำงานหนัก ขอแค่กล้อง เลนส์ monopod ก็วิ่งทำงานได้ เบาดี

สรุปนะครับ ใช้เท่าที่จำเป็น บางครั้งชุด rig ก็จำเป็นในการทำให้เราได้งาน ลองดูตามเหตุตามผล ผมเคยซื้อเยอะ สุดท้ายก็ใช้เท่าที่จำเป็นจริงๆ นอกนั้นก็แค่อยากได้

ครั้งนี้ผมอาจจะพูดตรงมากเกินไป แต่คิดว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับผู้ที่กำลังตัดสินใจจ่ายเงิน
เพราะเงินส่วนนั้นสามารถซื้อเลนส์ได้เป็นตัวเลยทีเดียว ซึ่งนั่นทำให้เราได้ภาพที่แตกต่างจากเดิม
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
artlaborator ความดี +1 2011-11-27 -
เงิน
1724
ความดี
1397
เครดิต
1820
จิตพิสัย
976
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-26
...ผมก็เห็นด้วยครับ...เอาาเท่าที่เราจำเป็นต้องใช้จริงๆ ตามความสำครัญของงาน มีของดีๆ ไว้ใช้ยังไงก็ถือว่าดีแน่ แต่อย่าลืมถ้าบางงาน บางเวลา มีของเกินความจำเป็น(เน้นหล่อ) ก็ทำให้การทำงานเคลื่อนตัวได้ลำบากซะด้วย ลองดูถึงความสำคัญเป็นหลักน่าจะสำคัญกว่า เครื่องมือไม่สวยหรู ตั้งใจดีมีฝีมือ ไม่ต้องอายใครครับ อาายตอนถ่าย...ดีกว่าอายตอนงานเสร็จ ขอบคุณทุกคนครับ
เงิน
1805
ความดี
1589
เครดิต
1810
จิตพิสัย
897
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-27
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 12 ต้นฉบับโพสโดย ake เมื่อ 2011-11-26 12:22 :
งบเยอะซื้อใช้ให้หมด
งบน้อยลองหาเช่ามาใช้ดู

ไม่ว่าใครจะพูดอย่างไร ก็ไม่เท่ากับได้ลองใช้งานเอง
ได้ลองใช้งาน ก็ไม่เท่านำไปใช้งานจริง
.......

เห็นภาพเลยครับ งั้นต้องศึกษาต่ออีกสักระยะก่อน ขอบคุณมากๆครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้