สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3224เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ทำยังไงให้เสียงบรรเลง(ที่เปิดคลอ) ให้มันไม่กลืนไปกับเสียงพูดเหรอครับ ?

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
28618
ความดี
21372
เครดิต
20831
จิตพิสัย
23028
จังหวัด
สมุทรสาคร
ขอยกตัวอย่างเช่นคลิปนี้ครับ 

คือ ถ้าเราดูไปเฉยๆ จะไม่สังเกตเลย ว่าเพลงที่เปิดประกอบนั้นมันเปิดตลอดเลย 
แต่เราไม่ได้ยินว่ามันร้องว่าอะไร เราจะได้ยินแต่เสียงพิธีกร

มีการปรับยังไงให้เสียงมันไม่กลบกลืนเสียงพิธีกรบ้าง   
(ที่ไม่ใช่การเบาเสียงนะ )

ปล. มีเอฟเฟคใน Sony Vegas ให้ใช้ปรับบ้างไหมครับ

http://www.youtube.com/watch?v=6NwA_K58Cxs

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

Re:ทำยังไงให้เสียงบรรเลง(ที่เปิดคลอ) ให้มันไม่กลืนไปกับเสียงพูดเหรอคร ..
ใช้การกำหนดคีย์เฟรมของ volume เสียงครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4624
ความดี
3484
เครดิต
3505
จิตพิสัย
4440
จังหวัด
Re:ทำยังไงให้เสียงบรรเลง(ที่เปิดคลอ) ให้มันไม่กลืนไปกับเสียงพูดเหรอคร ..
score บางมากๆ เลย ทำไงอะ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4169
ความดี
3741
เครดิต
3764
จิตพิสัย
3985
จังหวัด
ยะลา
ครับ..ต้องกำหนดคีย์เฟรมขึ้นมา
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
28618
ความดี
21372
เครดิต
20831
จิตพิสัย
23028
จังหวัด
สมุทรสาคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-20
ขอบคุณคร้าบ ๆ

keyframe ที่พูดถึงนี่ก็คือปรับดังเบาตามซีนใช่ไหม ?

ผมลองแล้วนะ แต่ "เพลงที่มีคนร้อง" ส่วนใหญ่เสียงมันจะอยู่ตรงกลาง

มันก็ไปทับกับ เสียงพิธีกรที่ผมอัดมามันก็เป็น mono อยู่แล้ว

มันเลยตีกัน ฟังแล้ว น่ารำคาญเสียงที่มันเหมือนมีคนพูดซ้อนนี่ล่ะ   = ="
เงิน
449
ความดี
217
เครดิต
66
จิตพิสัย
153
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-27
เบื้องต้นง่ายๆ ใช้ EQ จะช่วยได้นิดนึงครับ
จากในคลิปจะสังเกตุได้ว่าย่านเสียงพิธีกรกะเสียงนักร้องในเพลงจะใกล้เคียงกัน เสียงกลางแหลม ก้อเลยตีกันฟังดูแย่งซีนกันเอง
ก้อใช้ eq กะเพลงลดกลางแหลมเดียวกะพิธีกรลงมาอ่ะครับ เสียงพิธีกรจะเด่นขึ้น ฟังดูดีไม่อึดอัดครับ

advance หน่อยก้อใช้ Side chain compresser (ซึ่งไม่น่ใจว่า vegas มีมั๊ย)
side chain คืออะไร มันคือการเซตค่า compresser อย่างนึง ยกตัวอย่างเช่น มีเสียงพูดดังมาเสียงเพลงจะลดลงเลี่ยงให้อัตโนมัติแบบเนียนๆ side chainจะได้ใช้บ่อยในงานภาพยนตร์ เราจะเห็นว่าฉากแอคชั่นบางทีที่เพลงบึ้มๆ ระเบิดตูมตาม แต่ได้ยินไดอะล็อคครบชัดเจนแบบไม่กลบกันเองในระดับเสียงที่ดังแทบจะเท่าๆกัน

แต่วิธีที่ work ใช้ได้กะทุกโปรแกรม คือนั่งวาด Volume เอาเองก้อดีครับ 555 มันควบคุมได้ดีสุด
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
folkswaken ความดี +5 2012-02-14 กระจ่างครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
165
ความดี
154
เครดิต
55
จิตพิสัย
84
จังหวัด
พระนครศรีอยุธยา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-27
ในวิดีโอเพลงตอนแรกมันชื่อว่าเพลงอะไรครับ มีใครรู้บ้างครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้