สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2794เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

รบกวน เทคนิคการ ตั้ง ฺBaland Glidecam HD2000 กับ 5DII +17-40 F4L  ด้วยครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1169
ความดี
1170
เครดิต
1155
จิตพิสัย
1060
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
พอดีพึ่งได้มายังบินไม่เป็นเลย ไม่รู้ว่าต้องใส่ที่ถ่วงนำ้หนักที่อันครับ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ  

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
955
ความดี
447
เครดิต
387
จิตพิสัย
436
จังหวัด
สมุทรปราการ
นี่เลยครับ ลองดูครับ

http://vimeo.com/9595448
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9709
ความดี
8466
เครดิต
9355
จิตพิสัย
9467
จังหวัด
สมุทรปราการ

เทคนิกของผมคื่อ บน ล่าง หน้า หลัง ซ้าย ขวา หนักเท่ากัน
บน - คุณต้องรู้ก่อนว่า กล้อง+เลนส์ นำหนักเท่าไหร่เช่น 5 D หนัก 1 กิโล เลนส์หนัก ครึ่ง กิโล (CG อยู่ตรงไหน) ส่วนการติดแพลดให้ติดโดนทดน้ำหนักของกล้องทางขวาด้วยเพราะทางขวาของกล้องจะหนักที่สุด
ล่าง - คุณต้องรู้ว่าเหล็กถ่วงแต่ละลูกหนักเท่าไหร่ สามารถทดเพื่มน้ำหนักได้ด้วยการยืดแกนกลางหรือเลือนกริ๊ปจับขึ้นลง
หน้า + หลัง - เทคนิกของผมคื่อจะยืดเหล็กถ่วงไปให้สุดถ้าน้ำหนักกระจายเท่ากันหมดการทำ "ไดนามิกบาล้านซ์" กล้องจะไม่แกว่ง
เมือได้ น้ำหนัก เท่ากันหมดทุกมุมแล้วให้ ดรอปเทส ต้องจับเวลาด้วยนาริกาอย่านับด้วยการกะมันจะไม่ตรง

ที่สำคัณต้องใจเย็น การเซทจะต้องใช้เวลานานมากอยู่แล้วตอนผมเซท Flycam ผมใช้เวลา 3 วันในการเซท / Merlin ใช้เวลา 5 ซม. เซทได้ไม่เต็มร้อยด้วย / pilot ใช้เวลา 3 ซม. พอจับน้ำหนักหรือเซทได้แล้วให้ซ้อมเซทไปเลือยๆมันจะเร็วขึ้นคล่องขึ้นครับ
เงิน
1169
ความดี
1170
เครดิต
1155
จิตพิสัย
1060
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ขอบคุณมากๆเลยครับสำครับคำแนะนำ
ผมจะลองปรับเอามาใช้ดูครับ  
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้