สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2452เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ถามเกี่ยวกับเจ้า zoom h4n รับเสียงมากเกินไป

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2208
ความดี
2066
เครดิต
1896
จิตพิสัย
2123
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมอยากถ่ายคลิปเล่นกีตาร์ร้องเพลงในสถานที่ out door แต่ไม่ต้องการเสียงรบกวนมาก คือบางทีเสียงรอบๆรบกวนเยอะมากครับ

อัดในห้องเงียบๆเนี่ยโอเคเลย แต่แบบผมอยากลองทำในสถานที่ out door เปลี่ยนบรรยากาศบ้าง

ส่วนไอฟองน้ำที่แถมมาก็ไม่ได้ช่วยกันเท่าไรเลยครับ

แต่ผมเห็นใน youtube มันจะมีอันนึงที่ชื่อว่า redhead windscreen ตัวนี้กันเสียงลมได้ดีมากๆ แต่ผมไม่ทราบว่าจะใช้กันเสียงบรรยากาศรอบๆได้ไหม

หรือใครมีไอเดียแนะนำที่ทำให้เสียงบรรยากาศไม่เข้าเยอะบ้างก็บอกผมหน่อยนะครับ

อีกอย่างนึง redhead windscreen นี่ราคาเป็นพันเลย ไม่ทราบว่ามีตัวไหนที่ใช้แทนได้ แล้วมีขายในไทยบ้างครับ

ขอบคุณครับ

^^
เงิน
27006
ความดี
26182
เครดิต
27224
จิตพิสัย
24655
จังหวัด
* ต่างประเทศ *

พวก Windscreen ใช้ไว้กันเสียงลมครับ ไม่ได้ใช้เพื่อลดเสียงรอบข้าง

โดยตัว H4n เอง ใช้ไมค์แบบรอบทิศทาง ก็เลยรับเสียงรอบข้างมาด้วย ถ้าไม่อยากได้เสียงพวกนั้น ก็หา directional mic มาใช้ร่วมด้วยครับ
nui
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4648
ความดี
3374
เครดิต
3257
จิตพิสัย
4434
จังหวัด
ถ้าเสียงรอบข้างไม่มากนักใช้ noise gate ช่วยได้นะคับ น่าจะติดมากับทุกโปรแกรม
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2208
ความดี
2066
เครดิต
1896
จิตพิสัย
2123
จังหวัด
ขอบคุณครับ ^^
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้