สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3478เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

ขอคำแนะนำ เรื่อง CG ครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1893
ความดี
1224
เครดิต
904
จิตพิสัย
1854
จังหวัด
สุราษฎร์ธานี
รบกวนพี่ๆเพื่อนๆ ครับ เรื่อง cg หน่อยคับ
1.ความหมาย
2.วิธี แบบ คร่าวๆ

ปล.สามารถทำโดย เวกัส ได้ไหมครับ

......... ขอบคุนคับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14461
ความดี
10965
เครดิต
11436
จิตพิสัย
10563
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
มาช่วยตอบแค่ ทำใน Vegas ได้ไหมนะครับ

ตอบว่า "พอทำได้" ครับ
พอจะโยกซ้ายโยกขวา วูบไปวูบมาได้อยู่ แต่ต้องขยันพอสมควรครับ
ทุกอย่างแมนนวลล้วน ๆ

เคยทำเล่น ๆ ล่อไป 20-25 เลเยอร์ งง ใช้ได้ 55
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

ด้วยความรู้น้อยนิดที่ผมมีนะครับ ไม่แน่ใจว่าจะผิดจะถูกอย่างไรนะครับ ต้องขออภัยไว้ก่อนครับ คำว่า CG หรือ CGI นั้น น่าจะย่อมาจากคำว่า Computer Generated Imagery แปลตรงตัวก็คือ ภาพที่สร้างขึ้นโดยคอมพิวเตอร์ ตามความเข้าใจของผมก็คือ ภาพที่ต้องสร้างขึ้นมาเอง โดยไม่สามารถถ่ายในสถานที่ถ่ายทำ หรือในฉากได้ หรือเอาฟุตเตทที่ได้มาบางส่วนแล้วคัดแปลงแก้ไขในคอมพิวเตอร์ จนได้ภาพตามที่เราต้องการ ดังนั้น ถ้าเราถ่ายฟุตเตทมาแล้วเอามาตัดต่อลงเสียงจนเสร็จก็ไม่ต้องมีการทำ CG ครับ แต่ถ้าต้องเอาฟุตเตทมาแต่งเติมเสริม หรือสร้างภาพด้วยโปรแกรมต่างๆ ในคอมพิวเอตร์ จนกว่าจะได้ฟุตเตทที่ต้องการ แล้วจึงนำไปตัดต่อ จะเรียกว่ามีการทำ CG โปรแกรมที่ใช้ทำ CG นั้น มีหลายโปรแกรมครับ อาจจะต้องใช้หลายๆ โปรแกรมประกอบกันด้วยครับ หลักๆ เลยก็เป็นโปรแกรมที่ใช้ทำเอฟเฟต์พิเศษอย่าง Adobe After Effect หรือโปรแกรมที่ใช้สร้างวัตถุ หรือสัตว์ประหลาดแบบ 3 มิติ ใส่ลงไปในฟุตเตทที่เราถ่ายมาก็เช่นโปรแกรม 3D ทั่วๆ ไปอย่าง Maya, Cinem4D, Poser, 3DMax, SoftImage ฯลฯ ถามว่าทำใน Vegas ได้ไหม ก็ตอบว่า ทำได้บางส่วน เพราะเวกัส ไม่ใช่โปรแกรมที่ออกแบบมาให้ทำเอฟเฟกต์ หรือ CG โดยตรง เป็นเพียงโปรแกรมตัดต่อเท่านั้น แต่ก็สามารถสร้างภาพ CG หรือทำเอฟเฟกต์ง่ายๆ บางอย่างได้ เช่น การเจาะ Green Screen หรือการซ้อนภาพ อะไรต่างๆ แต่การสร้างภาพกราฟฟิกพิเศษส่วนใหญ่ต้องใช้โปรแกรมเฉพาะอย่างเช่น After Effect, Nuke หรือ Motion ของ Mac ซึ่งเราจะเห็นใช้กันอยู่ทั่วไปในหนัง Hollywood ฟอร์มยักษ์ทั้งหลาย หวังว่าคงพอจะเห็นภาพนะครับ รอผู้รู้กว่าผมท่านอื่นๆ เข้ามาเพิ่มเติมครับ

บุญญฤทธิ์
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
CGI มันเป็นคำเรียกรวมๆ ตามที่คุณบุญญฤทธิ์ว่าไว้ครับ

ทีนี้ CG หรือ CGI มันใช้เรียกอะไรก็ตามที่คอมพิวเตอร์ได้สร้างภาพ (generate) ออกมา ไม่ว่าจะเป็นแสง เงา หรือการใส่ฟ้อนต์ก็ตาม
นอกจากนี้ CGI ยังรวมไปถึงการ์ตูน animation ด้วยนะครับ

แต่ถ้าเราแยกสาย CGI ออกมามันจะมีคร่าวๆ ก็
1.Animation เน้นทำแบบ Final Fantsy หรือหนังพิกซาร์
2.VFX ย่อมาจาก Visual Effect หรือเทคนิคพิเศษด้านภาพ ซึ่งจะใช้อ้างอิงในงานประเภท Live Action ที่ใช้กล้องถ่ายนักแสดงจริงๆ ซึ่งงานจะต้องไปอ้างอิงกับการแสดง แสง ภาพท่ออกมาจะต้องเป็น "เหมือนภาพถ่าย" (Photoreal) ซึ่งศาสตร์นี้ค่อนข้างซับซ้อน ใช้วิธีการเยอะ กว่าจะทำงานเสร็จ 1 ช็อต

คำถามท่ 2 Vegas ทำได้ครับ แต่เครื่องมือคงไม่ละเอียดเท่า After Effect
วิธีการทำ หาได้ในเน็ตครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1893
ความดี
1224
เครดิต
904
จิตพิสัย
1854
จังหวัด
สุราษฎร์ธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-04-06
ขอบคุนสำหรับ คำแนะนำมากครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
24
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-05-14
http://www.youtube.com/watch?NR=1&feature=endscreen&v=KH6ZwnqZ7Wo

แล้ว mv นี้ใช้โปรแกรมไหนครับ ที่ ทำเหมือน วาปๆ มา แนะนำหน่อยครับผมอยากรู้
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้