สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4053เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

อยากรู้เรื่่องการทำ Look Film

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
586
ความดี
490
เครดิต
563
จิตพิสัย
246
จังหวัด
กาญจนบุรี
ตอนนี้ผมถ่ายวีดีโอด้วย sony Z7p ภาพมีความคมชัดสูงมาก แต่ผมว่ามันแข็งไป เลยอยากจะลองให้ภาพเป็น Look Film  ควรทำยังไงครับ ตอนนี้ใช้โปรแกรม Final Cut Pro

ขอขอบคุณครับ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ลองอ่านจากหน้านี้ครับ

หัวข้อ
ความรู้ทาง Postproduction
Grading มาย้อมสีกันเต๊อะ

หรือลอง search ด้วยคำว่า grading clolr หรือ ย้อมสี ครับ
เงิน
27006
ความดี
26182
เครดิต
27224
จิตพิสัย
24655
จังหวัด
* ต่างประเทศ *

filmlook ไม่ได้เป็นเพราะคุณภาพระดับ HD หรือเพราะมันชัด หรือเพราะอะไรอย่างใดอย่างหนึ่งครับ

การจะทำให้ footage ออกมาคล้าย filmlook หรือคล้ายกับภาพในหนังจริง ๆ นั้น ต้องเข้าใจก่อนว่า บรรดาหนัง มันเหมือนหนัง เพราะอะไร?
เขาจัดไฟยังไง? เขาใช้เลนส์อะไรบ้าง เพราะอะไร? กล้องที่ใช้เป็นแบบไหน เพราะอะไร? การจัด prop เป็นอย่างไร? เขาหา location แบบไหน? นักแสดงละ? บทดีไหม? filmscore เข้ากันหรือเปล่า? ถ่ายเสร็จแล้วเอามาทำอะไรบ้าง ต้องศึกษาดูครับ แล้วจะเข้าใจว่า การจะทำ filmlook ที่เป็น "filmlook ของแท้" นั้น ไม่ใช่แค่การทำอย่างใดอย่างนึง แต่มันคือการทำทุก ๆ อย่าง หรือแทบทุกอย่างเหมือนงานถ่ายหนังจริง ๆ ไม่เว้นแม้แต่เรื่องที่คนมักมองข้ามเช่น เรื่องมุมกล้อง การเคลื่อนไหวของเฟรม การวางเฟรม ฯลฯ

แล้วถ้าทำไม่ได้เหมือนงานถ่ายจริง ๆ ละ? มันก็ไม่เหมือนเท่าไหร่ไงครับ แต่นั่นก็คือ ข้อจำกัดธรรมดาทั่ว ๆ ไปครับ ใคร ๆ ก็เป็นกัน
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8610
ความดี
6138
เครดิต
5733
จิตพิสัย
5409
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

กล้องโซนี่ ส่วนมากจะยอมให้ปรับค่าสีและความคมชัด(มาก/น้อย) ได้อยู่แล้วครับ
ส่วนการทำ Film Look ถ้าหากไม่ต้องการทำใน Color (ต้องส่ง + รับงานกลับ ทั้ง Sequence) ก็สามารถทำจาก FCP ได้เช่นกัน โดยซ้อน 2 หรือ 3 layer แล้วเลือกที่ composite mode ของแต่ละ layer เพื่อทำการปรับแต่งสี
ข้อแตกต่างระหว่าง FCP กับ Color คือ ค่าการแสดงสีไม่เหมือนกัน ครับ
FCP จะแสดงสีเป็นงานสำหรับวีดิโอ(YUV) เพื่อการแพร่ภาพทางโทรทัศน์
Color จะแสดงสีเป็น RGB ซึ่งจะแสดงผลของสีเต็ม 100% (0 - 255 ระดับ)  
ลองพิจารณาดูครับ เป็นเพียงข้อมูลนำมาเสริม เท่านั้น  
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
586
ความดี
490
เครดิต
563
จิตพิสัย
246
จังหวัด
กาญจนบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2010-09-09
ขอบคุณครับ
แล้วถ้าไปตกแต่งสีที่ color แล้วสามารถนำ  Sequence นั้นมาใช้ใน Fcpได้ไหมครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้