สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3058เข้าชม
  • 0ตอบกลับ

ใช้อะไรบันทึกเสียงดีครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2511
ความดี
2334
เครดิต
2504
จิตพิสัย
1763
จังหวัด
จันทบุรี
คือ ตอนนี้มีกล้อ DSLR Nikon3100 อยู่ไม่ค่อยได้ใช้ถ่ายภาพนิ่งแล้ว(ใช้เป็นกล้องสำรองอย่างเดียว)
เลยว่าจะเอามาถ่าย VDOแบบ HD อย่างจริงจังเพราะเริมนิ่งๆ กับการถ่ายภาพนิ่งแล้ว 
แต่ปัญหามีอยู่ว่า D3100 นั้นไม่มีช่องต่อไมค์นอกและไมค์ในตัวกล้องก็ไม่ค่อยจะดีด้วย
จึงคิดว่าคงต้องอัดเสียงแยกเอา
เลยอยากปรึกษาพี่ๆว่าจะใช้อ่ะไรอัดเสียงดี
คือผมมีความคิดว่า จะเอา macbook อัดเสียงดีมัย แค่ซื้อไมค์อย่างเดียว แต่กลัวว่าถ้าต้องเดินถ่ายจะลำบากและไม่รู้ว่าmacbookต่อไมค์นอกได้ป่าวเพราะเห็มมีอยู่รูเดียว
และ อีกอย่างคือเครื่องอัดเสียง ก็เลือกไม่ถูกเลยว่าจะใช้ยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรดี ที่ราคาไม่แรง อยากได้ซักไม่เกิน3พันบวกลบนิดหน่อย ที่ดูๆไว้ก็มีzoom h1 ที่ตกรุ่นแล้วไม่รู้ว่าจะหาซื้อได้ป่าว
อีกข้อคือ ไมค์บูม จำเป็นมั้ยเพราะถ้าผมใช้ เลนส์ 50mm คงต้องถอยไกลอยู่

ยังไงรบกวนด้วยครับตอนนี้เลือกอะไรไม่ถูกเลย

อุปกรณที่มีอยู่ตอนนี้ 
กล้อง Nikon D3100
เลนส์ 18-55,50 F1.8,50 F1.4,80-200,24-70
คอม macbook pro 2011 
ไมค์แบบหนีบปกเสื้อ 

พอจะเอาอะไรมา่ใช้ได้บ้งครับ

แนวVDO ที่จะถ่าย
น่านจะเริมจาก แบบรายการเทียวตามที่ต่างๆในจันทบุรีครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้