สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 11621เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ผมอ่านแล้วยังไม่เข้าใจความสัมพันธ์ของ Scene กะ Sequence

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11061
ความดี
14662
เครดิต
16306
จิตพิสัย
13082
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
Sequence มีหลาย scene
Scene มีหลาย cut
ใช่หรือเปล่าครับ งงจริงๆ ยิ่งอ่านยิ่งงง

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
289
ความดี
3224
เครดิต
3232
จิตพิสัย
3859
จังหวัด
sequenceคือ การปะติดปะต่อกัน ของฉากสำคัญ อย่างเช่น ฉากไล่ล่ากัน รถไล่กัน จะมีถ่ายหลายๆแบบหลายๆมุม แต่ทั้งหมดมันคือซีเคว้นของฉากไล่ล่ากัน
ความเข้าใจผมนะ  ไม่ต้องถูกเป้ะหรอก เอาพอทำงานได้ พูดสื่อสารได้ งานออกมาดูได้พอ 555
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
krunoom ความดี +10 2012-04-19 -
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เอาในมุมของการตัดต่อบ้างนะครับ
อย่างในพรีเมียร์ เราจะต้องสร้างฟซีเควนขึ้นมาก่อน เจ้าซีเควนนี้มันก็จะเป็น timeline 1อัน ซึ่งเราก็จะตัดต่อคลิปต่างๆ ที่เราถ่ายมา ไม่ว่าจะมีกี่ซีนกี่เทค เราก็มาตัดต่อกันในซีเควนนี้ครับ 
ซีเควนมันจึงเปรียบเสมือนกลุ่มของคัตติ้งต่างๆ ที่เราได้เลือกไว้
ส่วนซีนนี่ เราจะแบ่งเป็นซีนๆ ตั้งแต่กระบวนการเขียนสคริป เขียนบท เขียนสตอรี่บอร์ด แล้วแหละ ว่าสิ่งที่เราจะถ่ายทำมีซีนอะไรบ้าง ถ่ายอะไรยังไง 
ประมาณนี้ครับ
(⌒-⌒; )
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
krunoom ความดี +11 2012-04-19 -
เงิน
11061
ความดี
14662
เครดิต
16306
จิตพิสัย
13082
จังหวัด
แสดงว่าซีเควนไม่อยู่ในขั้นตอนถ่าย
แต่อยู่ในขั้นตอนการตัดต่อ ใช่ไหมครับ
ถ่ายเรามีแค่ซีนและคัท ไช่ไหมครับ
ถ้าผมเข้าใจแบบนี้ผิดหรือไม่ถูกหนอ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
511
ความดี
91
เครดิต
12
จิตพิสัย
41
จังหวัด
สกลนคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-04-19
ซีเควนซ์ (sequence) ก็อยู่ในขั้นตอนการถ่ายทำเหมือนกันค่ะ เดี๋ยวจะเพิ่มคำว่าช็อท (shot)  ช่วยทำให้งงมากขึ้นนะคะ
อย่างที่คุณ icestylecg พูดถึงคือมุมในการตัดต่อค่ะ

คุณkrunoom สนใจด้านไหนคะ ไม่รอให้มาตอบขอยัดเยียดในด้านการถ่ายทำแบบงูๆ ปลาๆ ตามความเข้าใจของตัวเองนะคะ
ไม่ว่าจะเป็น คัท ช็อท ซีน ซีเควนซ์ คือศัพท์เทคนิคในการทำงานด้านนี้เพื่อสื่อสารให้คนทำงานเข้าใจตรงกัน แต่บางทีก็เรียกรวมๆจนความหมายคลาดเคลื่อน ส่วนตัวก็ใช้ผิดเองบ่อยๆ ค่ะ

ใน 1 ช็อท อาจมีหลายๆ คัทก็ได้ แล้วแต่การถ่ายทำว่าจะต้องการสื่อความหมายอะไร อย่างเช่น เด็กชายขี่จักรยานตั้งแต่เด็กจับตัวรถจนถึงปั่นออกไป เรียกว่า 1 ช็อต ในช็อตนี้อาจจะถ่ายเป็นมุมกว้าง ลองเทค กดปุ่มเรคคอร์ดครั้งเดียวไปจนจบก็ได้ แล้วค่อยมาถ่ายมุมอื่น เช่น มือเด็กชายที่จับแฮนด์ หรือโครสอัพที่หน้าเด็ก ในกรณีที่มีกล้องแค่ตัวเดียว แต่ถ้ามีหลายกล้องก็เล็งมุมตามสะดวก ถ่ายยาวจนเส็จแล้วค่อยมาตัดต่อเปลื่ยนมุมกล้องตามความเหมาะสมในโปรแกรมอีกทีค่ะ

หลายช็อตรวมกันเป็น 1 ซีน คือช่วงเวลาหนึ่ง หรือเหตุการณ์อย่างใดอย่างหนึง ในทีนี้ยกตัวอย่างไปว่ามีเด็กชายจะปั่นจักรยานออกจากบ้าน

หลายๆ ซีนมารวมกันกลายเป็นซีเควนซ์ สมมติว่าซีเควนซ์นี้คือการเดินทางไปโรงเรียนเรียนของเด็กชายคนหนึ่ง มีซีนตั้งแต่เด็กชาย ทานข้าวเสร้จ สะพายเป้ และตะโกนบอกแม่ว่า ไปแล้วนะคร้าบ แม่บ่นไล่หลังว่ากินแล้วไม่เก็บจาน ---ซีนต่อมาคือเด็กชายจับแฮนด์รถ แล้วปั่นออกจากบ้านไปด้วยความเร็ว ระหว่างทางเพื่อนปั่นจักรยานมาสมทบ ชีนต่อมาเด็กๆ แข่งกันปั่นจักรยานไปโรงเรียนด้วยความเร้วสูง มีน้องหมาวิ่งมาตัดหน้าทำให้เด็กชายตกใจ เสียหลักรถล้ม ทำให้ตัวเขาบาดเจ็บ..........จบซีเควนซ์การปั่นจักรยานไปโรงเรียน  
คนตอบเริ่มมึนตาม ผิดถูกประการใดรอกูรูท่านอื่นมาช่วยตอบนะคะ

krunoom ความดี +20 2012-04-19 ขอบคุณครับ
เงิน
11370
ความดี
6896
เครดิต
7835
จิตพิสัย
9030
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-04-19
ฉาก(ซีน)

ช๊อต(คลิป)

ซีเควน(โปรเจค)(ไทม์ไลน์)(คอมโพสิต)(หน่วยการทำงาน)

ไม่รู้ว่า เข้าใจผิดเปล่า อิอิ
krunoom ความดี +1 2012-04-19 ขอบคุณครับ
เงิน
11061
ความดี
14662
เครดิต
16306
จิตพิสัย
13082
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-04-19
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 4 ต้นฉบับโพสโดย 28ภค เมื่อ 2012-04-19 03:19  :
ซีเควนซ์ (sequence) ก็อยู่ในขั้นตอนการถ่ายทำเหมือนกันค่ะ เดี๋ยวจะเพิ่มคำว่าช็อท (shot)  ช่วยทำให้งงมากขึ้นนะคะ
อย่างที่คุณ icestylecg พูดถึงคือมุมในการตัดต่อค่ะ

คุณkrunoom สนใจด้านไหนคะ ไม่รอให้มาตอบขอยัดเยียดในด้านการถ่ายทำแบบงูๆ ปลาๆ ตามความเข้าใจของตัวเองนะคะ
ไม่ว่าจะเป็น คัท ช็อท ซีน ซีเควนซ์ คือศัพท์เทคนิคในการทำงานด้านนี้เพื่อสื่อสารให้คนทำงานเข้าใจตรงกัน แต่บางทีก็เรียกรวมๆจนความหมายคลาดเคลื่อน ส่วนตัวก็ใช้ผิดเองบ่อยๆ ค่ะ
.......

ผมก็เข้าใจตามนี้ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าซีเควนควรจบตรงไหน
แบบนี้พอเข้าใจมากขึ้นครับ ขอบพระคุณทุกท่านครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้