สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 6261เข้าชม
  • 8ตอบกลับ

ช่วยแนะนำหูฟังสำหรับ monitor เสียงเวลาอัดหน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
1119
ความดี
168
เครดิต
99
จิตพิสัย
128
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือผมมี Tascam DR-05 อยู่ครับ อยากจะทำเป็นหนังสั้นก่อนปัจฉิม ตอนนี้ยังขาดหูฟังสำหรับ monitor เวลาอัดเสียงอยู่อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2367
ความดี
2250
เครดิต
1847
จิตพิสัย
1525
จังหวัด
..ลอง Superlux HD-660 ดูครับ เป็น Headphone Monitor แบบ Closed เหมาะกับงานทั้ง Outdoor และ Indoor โครงสร้างแข็งแรง  Cable แบบเกลียวไม่รกรุงรังเวลาออกกอง มี Case พลาสติกให้ครบถ้วน สะดวกในการพกพา
..ข้อเสีย มีอย่างเดียว คือ ยางหุ้มอาจจะหลุดบ้างซึ่งเป็นปัญหาพื้นฐานของหูฟังแบบ Full Size ส่วนใหญ่
..ที่สำคัญราคาอยู่ 1,490 ครับ เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นและคุ้มค่า ใช้ได้ทั้ง Studio Audio / Studio Broadcast / Recording / Mixing ครับ โดยเฉพาะนักศึกษาครับ

**ผมเองก็ใช้อยู่เช่นกันครับ**   บางคนบอกว่ามันคล้ายกับ Beyerdynamic DT770 ใช่ครับ ส่วนหนึ่งเค้าคงออกแบบมาให้คล้ายกัน แต่ราคานั้นต่างกันลิบลับ สำหรับคุณภาพ อันนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับสเกลของงานที่ใช้ และความชำนาญของผู้ใช้ครับ เบื้องต้นแนะนำเป็น Superlux HD-660 คุ้มครับ..
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
vfspostwork ความดี +1 2012-09-14 ยืนยันครับ ผมได้ตัว 681 มา ไม่ถึงพัน
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
1119
ความดี
168
เครดิต
99
จิตพิสัย
128
จังหวัด
ขอบคุณที่แนะนำครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
28618
ความดี
21372
เครดิต
20831
จิตพิสัย
23028
จังหวัด
สมุทรสาคร
ลองดูรุ่นนี้ ฝรั่งเค้าให้คะแนนเยอะเลย

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
vfspostwork ความดี +1 2012-09-15 เยี่ยมเลย ขอบคุณที่แบ่งปันครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6834
ความดี
4806
เครดิต
5084
จิตพิสัย
6376
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-21
ในสตูนิยม เอ เค จี กับ เซนไฮเซอร์
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1174
ความดี
175
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
นครสวรรค์
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-24
มันขึ้นอยุ่กับความเที่ยงของหูเรา
บางที่งานละเอียดก็ใช้  philips  แต่ตอนมิกส์ต้องใช้ร้อยกว่าบาท เพราะมันเป็นย่านความถี่ที่คนทั่วไปเขามีฟังกัน เราจึงต้องใช้มัน  OKER OE-440  รุ่นที่ว่า  ให้ดีใช้คู่กับของแพงๆหน่อยแล้ว หาได้นามิคเอา  
OKER OE-440      90-170 บาท เหมื่อนในรูป
คนเรายึดติดยี่ฮ้อแท้ๆ คู่ละหมื่นกว่า บางตัวสู้ ความเที่ยงของเสียง ราคา ร้อยไม่ได้เลย  เสียงออกมาหลอกหู ตอนใช้มิกส์ฟังเองเพราะจับใจแต่พอไปฟังที่อื่นเศษเหล็กแท้ๆ ความถี่ต่ำคุมยากสุด ต้องใช้ความรู้สึก กับการที่เราต้องมีหูฟังคู่ใจ แล้วไปลองเครื่องต่างๆ ในเพลงเดียวกันก่อน ลองไปเรื่อยๆเดียวมันจะจับจุดของเสียงได้ เหมือนคนดูภาพสามมิติ  คนมีวิธีดูก็มองเห็น   อย่างผมมองไม่เเห็นภาพสามมิติ รู้วิธีก็ดูไม่เห็น  
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-14
เกินไปสักนิดครับ ท่าน master_screa ... หรือว่าไม่นิด ! สรุปว่าเยอะไป และเข้าใจผิดนะครับ

source มาเพี้ยน มาไม่ครบ มาไม่เที่ยง แล้วหูเเราจะฟังให้มันเที่ยงได้ยังไง เขาถึงได้ระบุชัดเจนไงครับว่า ว่าตัวไหนเป็นหูฟังธรรมดา ตัวไหนเป็นหูฟังแบบ monitor ...

หูฟังธรรมดา (แม้ว่าราคาจะไม่ธรรมดา ตัวท๊อปหลักหมื่น) เขาจะแต่งมาแล้วครับ เหมือน eq มาแล้ว เร่งเบสบ้าง แต่งโน่น แต่งนี่บ้าง ตามรสนิยม แล้วแต่ว่าคนจะชอบแบบไหน เขาเรียกว่าเสียงมันจะ color คือ เพี้ยนไปจากต้นฉบับ (แต่คนชอบ)

ส่วนหูฟัง monitor จะให้เสียงตรงกับต้นฉบับมากที่สุด (ซึ่งคงไม่เป็นที่ถูกใจกกับ end user) แต่คนเช็คเสียง คนทำซาวด์ จะได้รับรู้ถึงสภาพเสียงที่แท้จริงจากต้นฉบับ เพื่อนำมาวิเคราะห์ในการทำงานต่อไปครับ ...
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
19900127
ความดี
5226
เครดิต
5675
จิตพิสัย
5095
จังหวัด
สมุทรสาคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-14
เข้ามาเก็บความรู้คับ  

ส่วนมากจะเอาเสียงใสจริงๆ ต้องหาหูฟังพวกมีระบบตัดเสียงรบกวน

ช่วงได้ในระดับหนึ่งเลยคับ คุณภาพก็ตามราคา
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-14
เอาหูฟังพวกมีระบบตัดเสียงรบกวนมาใช้เช็คเสียง ช่วยได้จริง ๆ ครับ ... แต่ช่วยให้แย่ลงไปกันใหญ่ครับท่าน new20886
ขนาดโปรแกรมตัดเสียงรบกวนในคอมพิวเตอร์ดี ๆ ยังทำให้เสียงเพี้ยน ถ้าให้มันตัดที่ลำโพง งานนี้พินาศอย่างเดียวคร้าบบบบ ...

หูฟัง หรือ ลำโพง มอนิเตอร์ มันจะต้องไม่มีระบบใด ๆ ที่จะไปปรับแต่งเสียงทั้งสิ้นเลยครับ ต้นฉบับบันทึกมายังไง มันจะต้องส่งออกไปแบบนั้นเลยแป๊ะ ๆ ถึงจะเป็น หูฟัง หรือ ลำโพง มอนิเตอร์ที่ดี ... ศัพท์เทคนิคเค้าจะเรียกว่ามัน flat หมายความว่า ถ้าใช้ spectrum analyzer จับเสียงต้นฉบับ กับ เสียงที่ออกมาจากลำโพง (ด้วยไมโครโฟนที่ flat เช่นดียวกัน) มันจะต้องได้รูปคลื่นที่ไกล้เคีียงกันที่สุด ย่านความถี่แต่ละย่านจะต้องใกล้เคียงกัน ไม่ถูก boost หรือ cut ที่จะทำให้เสียงเพี้ยนไปจากต้นฉบับ ...

ตรงนี้ตำหนินิดนึง อย่าโกรธกันนะ ข้อมูลในโพสต์ #5 ของท่าน master_screa ที่ให้มา ไม่ถูกต้องเลยสักอย่างเดียว ทั้งในแง่ของทฤษฏีและแง่ในการปฏิบัติ ท่านทำงานสายนี้ ท่านจะต้องแยกให้ออกนะครับ ระหว่างเสียงที่ได้จาก หูฟัง Oker ร้อยกว่าบาท กับ หูฟังมอนิเตอร์ ... ซึ่งความจริงไม่ต้องใช้ความสามารถพิเศษอะไรเลย คนธรรมดาสามัญทั่วไปแยกได้สบาย ๆ ท่านถอด Oker ออก แล้ว เอาหูฟังมอนิเตอร์ (เอาระดับล่างสุดเลย superlux อะไรเทือกนี้ก็ได้) สวมแทน ความแตกต่างมันมาทันที ...

ภาพที่แนบมา มัน discredit ท่านผู้กำกับ (หรือเปล่า?) ท่านนั้นได้เป็นอย่างดีทีเดียวเชียวครับ ...
teerasay ความดี +10 2012-09-14 -
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้