สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2942เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

สงสัยเรื่องต่างๆในโปรแกรม AE ครับ (มือใหม่)

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1048
ความดี
514
เครดิต
360
จิตพิสัย
720
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมเพิ่งจะเริ่มเรียน (จากคลิป) วันนี้เป็นวันแรกครับ แต่มันเป็นภาษาอังกฤษฟังออกบ้างไม่ออฟบ้าง เลยมีหลายอย่างที่ยังไม่ค่อยเข้าใจ จะขอถามเป็นข้อๆ รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ

1.เวลาเรากด new composition ช่อง Preset จะมีให้เลือก ประเภทของวีดีโอมากมาย ซึ่งผมเลือกใช้ไม่ถูกเพราะไม่รู้มันต่างกันยังไงแล้วโดยปกติเค้าเลือกใช้อันไหนกันครับ

2.เราจะ Render ไฟลจาก AE เป็น .avi .mp3. .flv ยังไงเหรอครับ

3.พวก Effect ต่างๆ (เช่น ไฟ ควัน ฟอง สายฟ้า ) จนไปถึงภาพอนิเมชั่นการเคลื่อนไหวของ text นี่ปกติมีมาให้อยู่แล้วรึเปล่าครับ เพราะเครื่องผมมันไม่มีมาให้เลย ถ้าไม่มีพอจะมีเว็บแจกพวกนี้ฟรีมั้ยครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2910
ความดี
1143
เครดิต
1302
จิตพิสัย
1462
จังหวัด
* ต่างประเทศ *
3 มีเว็บนึงแจกฟรีครับแต่ผมบอกไม่ได้ สายฟ้ามีในโปรแกรมครับชื่อ Advanced lightning ถ้าอยากได้ detonation films :Key world: ครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
1.เวลาเรากด new composition ช่อง Preset จะมีให้เลือก ประเภทของวีดีโอมากมาย ซึ่งผมเลือกใช้ไม่ถูกเพราะไม่รู้มันต่างกันยังไงแล้วโดยปกติเค้าเลือกใช้อันไหนกันครับ

2.เราจะ Render ไฟลจาก AE เป็น .avi .mp3. .flv ยังไงเหรอครับ

3.พวก Effect ต่างๆ (เช่น ไฟ ควัน ฟอง สายฟ้า ) จนไปถึงภาพอนิเมชั่นการเคลื่อนไหวของ text นี่ปกติมีมาให้อยู่แล้วรึเปล่าครับ เพราะเครื่องผมมันไม่มีมาให้เลย ถ้าไม่มีพอจะมีเว็บแจกพวกนี้ฟรีมั้ยครับ

1. เลือกให้ตรงกับขนาด และฟุตเตจที่เราจะนำเข้าไปครับ ไม่งั้นภาพอาจจะแตกหรือเล็กเกินไป
2.กด Ctrl+M ตรง output module เลือกเป็นนามสุกลอะไรก็ได้
3. ไม่มีครับ ถ้าจะหา ลองไปห้องแห่งความลับดูครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
ashira ความดี +1 2012-04-29 -
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11370
ความดี
6896
เครดิต
7835
จิตพิสัย
9030
จังหวัด
ตอบ เรื่อง Preset

การเลือก preset ของ resolution นั่นมันก็ ขึ้นอยู่กับว่า เราต้องการ resolution ขนาดเท่าไหร่  เหมือนกับเราตั้งค่าหน้ากระดาษ นั่นแหละครับว่าต้องการ A4 A5 หรือ ขนาดอื่น ๆ   โดยอิง ระบบของทีวี คือ PAL กับ NTSC  โดยทั่วไปทีวี บ้านเราจะเป็น ระบบ PAL  แต่ปัจจุบันก็ไม่ใช่จอแก้วเหมือนแต่ก่อนแล้ว  ตอนนี้แทบจะเป็น จอ LCD หรือ LED ไม่ก็ PLASMA  ไม่หมดแล้ว ซึ่งมันก็ต้องจอใหญ่กว่า ดังนั้น ก็ต้องเลือกดูว่า เราจะตั้งโปรเจคหรือว่า Composition ขนาด Preset เท่าไหร่ ให้ได้ ขนาดเหมาะกับ ทีวี

ตอบเรื่อง render
การ Render ใน AE ก็ ไม่ใช่เรื่องยุ่งยาก อะไร  จะไปแบบเต็ม ก็ ไปที่ Composition >Make Move หรือวิธีเร็วๆ ก็ Ctrl + Alt มันก็จะขึ้น tap Render Queue ขึ้นมา  ในการตั้งค่าการ Render ก็ จะมี อยู่ 3 สิ่งที่ ต้องทำ
1. Render Setting  อันนี้ ถ้าไม่มีความรู้ ก็ ปล่อยมันไปครับ เพราะมันก็ ตั้งมาดีอยู่แล้ว
2. Output Module อันนี้ เป็น ส่วน ของการ เลือก Format File ที่ต้องการ Render เปรียบได้ กับ การ Save as  นั่นเอง หากต้องการ เปลี่ยน Format การ Render ก็ ให้ เลือก ตรง ช่อง Format ก็จะมีตัวเลือกไว้เยอะแยะ แล้วแต่ที่เราต้องการ ส่วนการ เอาพุตเสียงก็ต้อง ติ๊ก ตรงช่อง Audio Output ซึ่งจะอยู่ ล่างสุดของหน้านั้น
3. Output to  อันนี้ ก็ เป็น ส่วนที่ให้เลือกว่าต้องการเก็บไฟล์ไว้ที่ไหนครับ

ตอบ เรื่อง Effect หรือ ปลั๊กอิน

ปลั๊กอิน พื้นฐานที่ ผู้ โพส ถาม นั้น มีมาให้ในตัวโปรแกรมเองอยู่แล้วครับ เขาจะเรียกว่า internal plugin แต่ซึ่งโดยส่วนใหญ่ จะได้ ใช้อยู่ ไม่เท่าไหร่ ดังนั้นจึง มี External Plugin มาเสริม ต่างๆ นา ๆ ให้คุณๆ เราๆ ได้เสียตังก์กัน

ผิดถูกประการใดขออภัยมานะที่นี้ด้วยครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
ashira ความดี +1 2012-04-29 -
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1048
ความดี
514
เครดิต
360
จิตพิสัย
720
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-04-29
ขอบคุณพี่ๆที่มาตอบมากเลยครับ ตอนนี้พอจะเข้าใจแล้ว
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้