สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3277เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ขอถามเรื่อง  ไมค์  กับ  เรื่อง   กล้อง   เเละ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
796
ความดี
1101
เครดิต
1049
จิตพิสัย
446
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือผมกะจะซื่อกล้อง  600d   กะใช้ถ่าย   vdo  เป็นส่วนใหญ่  มันต่างกับ  60d  มากไหม  แล้ว  การใช้  เลนส์    อันไหนถึงจะเหมาะ   กับการถ่าย  อันนี้ถึอเป็นความรู้ตอนมีตัง 

พวกไมค์ที่เอาไว้อัดเสียงช่วยแนะทำทีคับที่ราคาไม่แพงมาก   2000-3000  

ไงก็ขอบคุณคับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
18821
ความดี
15969
เครดิต
16112
จิตพิสัย
16318
จังหวัด
ราชบุรี
กระทู้นี้โดนบล็อค ระบบจะซ่อนข้อความหรือไฟล์แนบอัตโนมัติ สามารถมองเห็นได้เฉพาะผู้ดูแล!
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11121
ความดี
7646
เครดิต
8124
จิตพิสัย
5764
จังหวัด
นคราชสีมา

60 D ดีกว่าครับเพิ่มอีกไม่กี่บาท..เลนส์ ก็ใช้เลนส์ Kit หรือ 18-55 Canon ไปก่อนครับ...ส่วนเรื่องไมค์ตอนนี้ในท้องตลาดมีขายมากมาย...ลองเลือกให้เหมาะกับการใช้งานดูครับ..แต่ถ้าไม่อยากซื้อหลายครั้งก็ Rode Video Mic ครับ
เงิน
796
ความดี
1101
เครดิต
1049
จิตพิสัย
446
จังหวัด
60ดี  เกนจะแตกน้อยกว่า

เกนมันคือไร
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2367
ความดี
2250
เครดิต
1847
จิตพิสัย
1525
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-05
...ระดับความแรงของสัญญาณเสียงครับ...
....Gain เปรียบเสมือนด่านประการแรกสุดที่จะอนุญาติให้หรือไม่ให้ในระดับสัญญาณใดๆในการปล่อยเสียงเข้ามาที่กล้อง ในกรณ๊ที่ถามเรียกว่า Input Mic Gain ครับ...
....สำหรับที่บอกว่า  Input Mic Gain ของ 60D จะมีโอกาศ Clip หรือ แตกน้อยกว่าใน 600D นั้น อาจมีส่วนครับ เพราะ chip ในการประมวลผลจาก Digital-->Analog อาจจะคนละตัวกัน แต่ก็ไม่ได้มีส่วนอะไรมากกมาย เพราะโดยปกติ การที่จะนำสัญญาณเสียงเข้ากล้องนั้น ไม่ควรต่อ Out Put จากแหล่งกำเนิดสัญญาณเสียงมาเข้ากล้องโดยตรงอยู่แล้ว เพราะมันไม่มีคุณภาพ...และไร้ประสิทธิภาพ ครับ การเชื่อมต่อควรมีอุปกรณ์ต่อพ่วงเป็นตัวเชื่อม เช่น Mixer / กล่อง DXA / หรือ Handheld Recorder ต่างๆ เพราะอุปกรณ์เหล่านี้จะเป็นตัวควบคุมสัญญาณได้ดีที่สุด ไม่ว่าจะเป็น Gain Input ที่รับเข้ามา หรือ Gain Out Put ที่ส่งออกมาไป และที่สำคัญที่สุด คุณภาพของเสียงที่เราได้รับจากไมค์จะมีคุณภาพดีมากน่้อยเพียงไร นอกจากไมค์คือปัจจัยหลักแล้ว Pre Amp Mic หรือ วงจรขยายสัญญาณระดับ Mic Gain เป็นอีกปัจจัยที่สำคัญที่สุด
......ตัวกล้อง DSLR เอง ไม่ว่ารุ่นใดทั้งนั้น Pre amp Mic หรือวงจรขยายที่มากับตัวกล้องนั้น คุณภาพค่อนข้างต่ำทุกรุ่น เพราะเป็นกล้อง DSLR ต่างกับกล้องประเภท Professional Camcorder อย่างสิ้นเชิง สังเกตุง่ายๆแค่ Port Input ก็ต่างกันมากมายแล้วครับ ระหว่าง XLR (Balance) กับ Mini Jack (Unbalance) ดังนั้น ผมจึงแนะนำให้ใช้อุปกรณ์ 3 ประเภทด้านบนในการบันทึกเสียงสำหรับกล้อง DSLR (Mixer / กล่อง DXA / หรือ Handheld Recorder) เพราะอุปกรณ์ทั้ง 3 ประเภทนี้ มี Pre Amp Mic เฉพาะในตัว จึงสามารถเร่ง-ลด สัญญาณ และในขณะเดียวกันก็สามารถกระจายสัญญาณเป็น Monitor ให้เราได้เช็คฟังได้ด้วย.....
......ดังนั้นการที่จะเอา Mic ไม่ว่าประเภทใด ราคาเท่าใด ไปเสียบตรงกับกล้อง DSLR ผมว่ามันเป็นวิธีที่ "ผิด" ครับ เพียงแต่ที่เห็นส่วนใหญ่ เพราะว่าต่อแล้วแค่ผลลัพธ์มันคื อมีเสียงตอนบันทึกเข้ามาแค่นั้นเอง....
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2367
ความดี
2250
เครดิต
1847
จิตพิสัย
1525
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-05
...สำหรับความต่างระหว่าง 600D และ 60D ค่อนข้างต่างพอสมควรครับ... ยิ่งในแง่การถ่ายวิดีโอด้วยแล้ว หากให้อธิบายความต่างถึงรายละเอียดของกล้องทั้ง 2 รุ่น คงต้องอธิบายกันยาวครับ  เอาเป็นสรุปง่ายๆว่า ตอนนี้หากซื้อมาถ่ายวิดีโอโดยเฉพาะ ในตะกูล Canon DSLR ทั้งหมดแล้ว (ไม่รวม EOS 1DC และ 5D MkIII) 60D เป็นตัวที่ถ่ายวิดีโอได้อึดที่สุดในเรื่องของความร้อนครับ   7D ใจเสาะเรื่องความร้อนที่สุด / 5D MkII รองลงมา สำหรับ 600D ไม่เคยลองอย่างสมบุกสมบันเลยยังไม่กล้าให้ข้อมูลครับ...

...สำหรับเรื่องเลนส์ อันนี้แล้วแต่งบประมาณเลยครับ หากต้องการใช้เพื่อภาพนิ่งด้วยก็ลองหาเลนส์ค่ายมาเล่น ได้ทั้งภาพนิ่ง และ วิดีโอ...เช่น
    - EF-S 10-22  
    - EF 50/F 1.4
    - EF 85/F 1.8  (ตัวนี้ให้ Portrait Skin Tone สวยครับ โบเก้งดงามกว่า 50/1.4)
    - EF 24-105/F4L (ตัวนี้ให้ Skin Tone สวย สีสันสดงดงาม ช่วงดี คุณภาพคุ้มค่า ความคมไว้ใจได้)
    - EF 24-70/F2.8L (ตัวนี้เป็น Lens ช่วง Normal Zoom ที่น่าจะดีที่สุดของ Canon ความคมมาเป็นที่ 1 ประทับใจคุณภาพแตาราคาบาดใจ น้ำหนักสูง)
    - EF 17-40/F4L (ตัวนี้เป็นตัวเริ่มต้นของเลนส์ L ถึงช่วงจะอึดอัดไปบ้าง แต่ด้วยราคาและสีสันที่ได้คุ้มค่าครับ)
...จริงๆยังมีของค่าย Sigma และ Tele Tamron ที่น่าสนใจอีกบางตัว เอาไว้แค่นี้ก่อนแล้วกันนะครับ... รายละเอียดเอาไว้โอกาศหน้านะครับ..
เงิน
796
ความดี
1101
เครดิต
1049
จิตพิสัย
446
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-06
ขอบคุณคับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้