สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2457เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ขอความรู้เรื่องทำตู้อัดหนังสือเสียงคะ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
10
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผู้ใดเป็นกูรูช่วยหน่อยนะคะ  จะต่อตู้ขนาด 1.5x1.2 m ด้วยไม้อัด และบุฟองนำรังไข่ด้านใน เพื่ออัดหนังสือเสียงธรรมะ  ใช้ไมค์คู่กับแลปทอบเท่านั้น  ใช้ sound forge 8t
ไม่ต้องการความเพอเฟคมาก  แค่กันเสียงจากภายนอกเข้ามาเท่านั้น เช่น นกร้อง หมาเห่า รถมอไซด์  และรถขายกับข้าว
โดยวางไว้ในห้องนอนที่ติดแอร์ มีพัดลมดูดอากาศเข้ามา  (ตัวพัดลมจะต่อเป็นกลอ่งยื่นออกไป  และในกล่องบุฟองน้ำซับเสียงด้วย)
ทุกวันนี้ทำงานในห้องนอนนี่แหละคะ  พอมีเสียงรบกวนก็หยุดอ่านชั่วคราว ทำให้ไม่มีสมาธิ  งานไม่คืบหน้าเลย
ใครแนะนำได้ ช่วยหน่อยนะคะ เอาบุญคะ
ขอบคุณคะ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4748
ความดี
5161
เครดิต
4719
จิตพิสัย
3430
จังหวัด
ขอนแก่น
อยากช่วยอยู่ครับ ผมทำห้องบันทึกเสียง แต่ตู้อัดหนังสือมันคืออะไรอ่ะครับ.... นึกภาพไม่ออกเลยจริงๆ
เงิน
19900127
ความดี
5226
เครดิต
5675
จิตพิสัย
5095
จังหวัด
สมุทรสาคร
ที่ว่านี่หมายถึงทำเป็นตู้แล้วเราเข้าไปอัดเสียงด้านในหรืออย่างไรครับ   แต่ดูจากขนาดแล้ว คนตัวปกติน่าจะเข้าไปไม่ได้

หรือผมเข้าใจผิดหว่า
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
289
ความดี
3224
เครดิต
3232
จิตพิสัย
3859
จังหวัด
ลองเซิชหาวัสดุ ร้อควูลนะครับ เปนมาตรฐานของฝรั่งจะกันเสียงดีกว่ารังไข่นะ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
487
ความดี
357
เครดิต
330
จิตพิสัย
1201
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-16
ทำบุญด้วยละกัน
คงหมายถึงประมาณรูปนี้ใช่ปล่าวครับ

แต่ผมว่าเอาตามแบบในลิ้งค์ก็น่าจะโอเคนะ แล้วมาแก้ไขที่ตัวคุณสวมหูฟังแบบปิด
เสียงภายนอกจะได้ไม่รบกวนสมาธิ ขณะเดียวกันจะได้เช็คเสียงที่อัดไปด้วยในตัว
ตามลิ้งค์ไปละกัน
http://www.instructables.com/id/Portable-Mini-Vocal-Booth/?utm_source=feedburner&utm_medium=feed&utm_campaign=Feed%3A+instructables%2Fmusic+%28instructables.com%2Fmusic%29     
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3793
ความดี
2253
เครดิต
2262
จิตพิสัย
4238
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-16
ถ้าไม่ถือเรื่องพื้นห้อง กับผนังจะเป็นรอย เมื่อต้องรื้อตู้ฯ ออกในอนาคต
ลองใช้ซีลีโคน (แบบที่อุดรอยต่อตอนน้ำท่วม) อุดรอยต่อระหว่างผนังตู้  กับพื้น+ผนังห้องของเราก็ดีนะครับ
ยิ่งช่องว่างน้อย เสียงภายนอกก็จะเข้ามาน้อยลงด้วยครับ
เงิน
6834
ความดี
4806
เครดิต
5084
จิตพิสัย
6376
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-21
ใช่ครับ งานแบบนี้ เอาแค่หาทางปิด หรือซีลหน้าต่าง ประตูให้ดี ดีกว่าครับ ผ้าม่านหนาๆ ผ้าห่มแปะหน้าต่างเลย
กั้นไม้แบบนั้น ถ้าไม่ได้เปนห้องปิด เสียงยังไงเค้าก้อเข้าครับ คอกกั้นแบบห้องโสตบุซับเสียงก้อแค่ลดเสียงสะท้อน เสียงก้อง

ไม่ทราบว่าบ้านอยู่ติดถนนใหญ่มั้ย ถ้าเช่นนั้นก้อต้องทำใจครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้