สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 9337เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

สอบถามเรื่อง วิธีการเขียน วาด ในจุดที่เราต้องการ แบบใน VDO นี้อ่ะค่ะ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
160
ความดี
109
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

http://youtu.be/ct_LmImZotY?t=2m12s

ที่มันจะเป็นเส้นวาดๆ เพื่อการนำเสนอเฉพาะจุดที่ต้องการ เช่นอย่างในตัว VDO นั้นอ่ะค่ะ เพราะเวลานำเสนอสินค้า มันจำเป็นต้องใช้    

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1664
ความดี
1765
เครดิต
1640
จิตพิสัย
1533
จังหวัด
ทำง่ายๆก็คือเอาภาพนิ่งไปวางใน Photoshop แล้วก็ใช้ ปากกาหรือพู่กันวาดตามรอยที่เราต้องการ โดยทำเป็น 2 เลเยอร์ แล้วเอามาใส่ใน โปรแกรมตัดต่อต่อ 2 เลเยอร์เช่นกันแล้วใช้คำสั่ง crop หรืออะไรสักอย่างแถวๆเดียวกัน(Adobe Premiere) แล้วก็ทำก็ได้แล้ว ส่วนวิธีอื่นรอผู้รู้ท่านอื่นแนะนำนะครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
dream-za ความดี +1 2012-07-01 -
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
1074
ความดี
71
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
1.ที่สะดวกที่สุดใช้คำสั่งเขียน mask เองใน Adobe After Effect นะครับ
2.ในวีดีโอ พระเครื่องเป็นภาพนิ่ง น่าจะใช้การCapภาพในอัตราส่วนเดียวกันไปเป็นแบบร่างใน Photoshop อย่าลืมปรับเป็นแบบ  Transparent(โปร่งใส่) ด้วยนะครับ วาดตามจุดที่เราต้องการเน้น เป็น Layer หลังจากวาดเสร็จทุกจุดก็ปิด Layer ภาพสินค้า เเล้วเซฟกลับมาเป็นไฟล์ psd(สำหรับ After Effect) หรือเซฟเป็นไฟล์ png แยกเป็นจุดๆที่เราวาด  แล้วนำมาวางเป็นเลเยอร์บนสุดทับ(สินค้า)ในโปรแกรมตัดต่อเช่น Premier หรือ Sony Vegas จากนั้นก็ใส่ Transition ชั่นต่างๆให้ภาพที่เราวาดมาได้เลยครับ 
การที่เส้นค่อยๆปรากฏขึ้นต้องอาศัยการ Mark ให้แสดงเส้นตามระยะเวลาที่เราต้องการ
3.เขียนเป็นไฟล์ Ai  อันนี้ชัวร์สุดแต่ผมไม่ชำนาญ เพราะสามารถเล่นตามพาร์ทของเส้นที่เราวาดได้เลย

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
dream-za ความดี +1 2012-07-01 -
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6367
ความดี
4587
เครดิต
4789
จิตพิสัย
7596
จังหวัด

ใน After Effect
1. ใช้เครื่องมือ Pen Tool ลากเส้น path ตามที่ต้องการ
2. ใน Layer ลากเส้น Path แล้ว ให้ใส่ Effect > Generate > Stroke
3. ใน Effect Stroke จะมีให้ปรับค่า  Strat,End ให้ใช้ Keyframe ทำให้เส้นมีการวิ่งได้

ลองดูจากใน Video นี้ครับ ดูยากหน่อย แต่ก็พอได้

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
160
ความดี
109
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-01
ขอบคุณทุกๆคำตอบเลยนะคะ เดี่ยวต้องลองไปทำดูก่อน แล้วถ้ายังไม่เข้าใจยังไง เดี๋ยวขอรบกวนขอถามอีกรอบนะจ้า
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้