สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2122เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ขอคำปรึกษาเรื่องเสียงครับ "มีให้ฟัง"

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3464
ความดี
2033
เครดิต
2216
จิตพิสัย
1489
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เป็นการอัดบทสัมภาษณ์คู่บ่าวสาวอ่ะครับ
ใช้ไมค์คอนเดนเซอร์สายยาว8เมตร(สายถูกๆ) ต่อเข้ากับกล้อง อัดเมนนวล ไมค์เพิ่งซื่อมาหมาดๆเลย
....เป็นการอัดเสียงครั้งเเรก
อยากทราบว่าเสียงของไมค์ตัวนี้คุณภาพพอใช้ได้ไหมครับ  มิติเสียง ความหนาบางต่างๆ แตกพร่า ฯลฯ
เพราะคิดไว้ว่าต่อไปอาจจะต้องใช้ในการบันทึกเสียงพูดในหนังโฆษณา หรือหนังสั้น ต่างๆ
เรื่องของเรื่องคือ..อยากลดต้นทุนในการจ้างทีมเสียงอ่ะครับ เพราะบ่อยครั้งมักได้งานที่งบน้อยมาก

http://soundcloud.com/jjackk/mvi-4463

ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6834
ความดี
4806
เครดิต
5084
จิตพิสัย
6376
จังหวัด
ตอบเลยว่าใช้ได้ครับ
แต่เวลาเอาไปมิกซ์ทำเสียง VO ไปอีคิวช่วยนิด ตัดต่ำๆประมาณ 60-80Hz ใส่ reverb นิดเดียว เกิดครับ
ถ้าเอาไปใช้เป็นไดอะล็อคแบบนี้ ใช้ได้เลย แต่เวลาใช้เสียง ให้คัทหน้า คัทหลังออก จะได้ไม่รกครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
jjackk ความดี +1 2012-07-04 -
เงิน
2367
ความดี
2250
เครดิต
1847
จิตพิสัย
1525
จังหวัด
..ถามว่าไฟล์ดังกล่าวใช้ได้มั้ย.. คำว่า "ใช้ได้" ในแต่ละคนไม่เหมือนกันนะครับ ยิ่งตอนที่แต่ละคนเช็คฟังไฟล์ดังกล่าวก็ใช้อุปกรณ์ไม่เหมือนกัน บางคนที่ไม่ได้ทำงานด้านเสียงโดยตรง แค่ได้ยินเสียง Annoucer ชัด ไม่ค่อยมี Noise ก็อาจบอกว่านี่แระใช้ได้... หรือบางคนใช้อุปกรณ์หรือฟังอย่างละเอียดอุปกรณ์อาจจะฟ้องคุณภาพต่างๆออกมาได้ชัดกว่า สำหรับผม ผมใช้ Headphone : Superlux Hd-660 ผ่าน Audio Interface : Focusrite Saffire LE และ Monitor : KRK Rokit5 Gen 2 ผมว่าคุณภาพเสียงออกมาใช้งานได้ครับ สำหรับงาน Presentation,Pre-Wedding,Vox-POP ทั่วไป เพราะงานเหล่านี้ เน้นเสียงชัด เจ้าของก็นำไปนำเสนอเผยแพร่งานเฉพาะกลุ่ม เช่น ภายในองค์กร ประชาสัมพันธ์ผ่านเวปไซต์ หรือ เก็บไว้ดูส่วนตัว เป็นต้น สเกลแค่นี้ไม่ต้องมีตัวเปรียบเทียบ คุณภาพเสียงออกมาแค่ชัดก็โอเคแล้วครับ..

..แต่หากถามถึงคุณภาพเสียงโดยตรงก็ไมค์ ผมว่าเสียง Annoucer ออกมาค่อนข้าง ไม่มีเนื้อเสียงมาก อาจเพราะไม่ได้ต่อผ่าน Pre-Amp ใดๆด้วยส่วนหนึ่ง หากนำไปใช้ในงานโฆษณาเพื่อนำไปออกอากาศเผยแพร่ทั่วไปให้สาธารณะชน หรือ FreeTV หรือ Cable อันนี้มันจะเกิดตัวเทียบกับงานโฆษณาชิ้นอื่นๆที่ในช่องเค้ามีการออกอากาศก่อนหน้าเราทันทีครับ การบันทึกเสียง Annoucer ในงานโฆษณาสำคัญมากครับ สำคัญพอๆกับค่าตัวของ Annoucer ที่จ้างมาอ่านเลยครับ ....เพราะโปรแกรมช่วยเราได้แค่ความดัง แต่ความหนา อุ่น การเก็บเนื้อเสียงรวมถึงค่า Sampling และ Bitrate ที่สูงในการบันทึก อันนี้คงต้องใช้อุปกรณ์เป็นหลักครับ... ยิ่งในงานภาพยนตร์ด้วยแล้ว..อันนี้คงต้องคุยกันยาวครับ... แต่เป็นเพียงหนังสั้นทั่วๆไป..ก็คงไม่เป็นปัญหาครับ.. เพราะเท่าที่ผมผ่านมา 95% ของภาพยนตร์สั้น ไม่มีใครทำระบบเสียง 5.1 Dolby Digital/DTS หรือ 7.1 Dolby TRUEHD/DTSHD Master เลยครับ ส่วนใหญ่เป็นเพียงแค่ Stereo บางเรื่อง Mono ด้วยซ้ำไป ...ดังนั้น จึงไม่ต้องซีเรียสมากครับ

**สรุป คือ ขึ้นอยู่กับสเกลงานที่ทำครับ...
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6834
ความดี
4806
เครดิต
5084
จิตพิสัย
6376
จังหวัด
ผมเคยผ่านงาน sound engineer ทำหนังกะ GTH และโฆษณาทีวีร้อยละเก้าสิบเมื่อเกือบสิบปีก่อนมาครับ
คาดว่าหูผมคงเดาไม่พลาดครับ ไม่ต้องโชว์อุปกรณ์หรอกครับ ผมกลัว ก้ากๆๆ อย่าซีเรียสๆ
เงิน
2367
ความดี
2250
เครดิต
1847
จิตพิสัย
1525
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-05
...หากสิ่งที่ตอบไปทำให้คุณ mckyparty ไม่พอใจหรือคิดสิ่งใดไปในทางลบ คงต้องของอภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ... ผมไม่มีเจตนาที่อวดอุปกรณ์แต่อย่างใดครับ เพราะอุปกรณ์ที่ผมระบุสำหรับใช้ฟังงานของเจ้าของกระทู้รวมกันเพียง 1490+12900+18000 ครับ ซึ่งก็เป็น Home Studio เล็กๆในห้องนอน เพียงแต่สิ่งที่ผมชี้แจงเป็นการบอกข้อมูลให้ชัดเจนจากสิ่งที่แสดงผลเท่านั้นเองครับ และหากมีเจตนาที่จะโชว์อุปกรณ์ดังกล่าว (ซึ่งย้ำอีกครั้งว่า "ไม่ได้มีเจตนาเลยครับ") ผมคงไม่เอาอุปกรณ์พื้นฐานเล็กๆน้อยๆเหล่านี้มาโชว์ให้อายครับ

...และหากลองค้นหาชื่อผม POPgtr ในเวปอบร์ดดูจะทราบครับ ว่าถ้าหากผมเลือกตอบกระทู้ใดแล้ว ผมจะตอบให้เจ้าของกระทู้ได้กระจ่างตามระดับความสามารถที่ผมสามารถให้ข้อมูลได้ครับ ซึ่งไม่มีเจตนาจะอวดอ้างตนแต่อย่างใด เพียงแต่เป็นการให้ข้อมูลหรือแลกเปลี่ยนข้อมูลในสิ่งที่ผมพอจะรู้เท่านั้นเอง

jjackk ความดี +1 2012-07-06 -
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้