สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4360เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

Zoom H1 ดีไหมครับ แล้วคุ้มค่าหรือเปล่า

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3436
ความดี
3842
เครดิต
3701
จิตพิสัย
2545
จังหวัด
หนองคาย
..ผมอยากอัดเสียงดีๆหน่อยน่ะครับ พอดีว่าเสียงที่ได้จากกล้องมันทำงานจริงๆไม่ได้เลย
อยากรู้ว่า Zoom H1 คุ้มหรือเปล่า มีข้อเสียตรงไหน หรือควรเพิ่มเงินไปซื้อ Zoom H4 เลยดีกว่า ??
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

Zoom H1 กับ Zoom H4N ต่างกันตรงรูปลักษณ์ และขนาด รวมทั้งฟังก์ชั่นการใช้งานบางอย่าง โดย Zoom H1 จะอัดเสียงได้ Track เดียว แต่ Zoom H4N อัดได้ 4 Track (ซึ่งการใช้งานจริงๆ ไม่ว่า Wedding หรือ หนังสั้น ก็ไม่ค่อยได้ใช้การอัด 4 Track จึงดูจะไม่ช่วยเท่าไหร่ นอกจากการใช้บันทึกการเล่นดนตรี หรืองานอัดเสียงเฉพาะ จึงจะใช้การอัดถึง 4 Track) และมีช่องต่อไมค์แบบ XLR ซึ่งเขาว่ากันว่า ให้คุณภาพเสียงดีกว่า และสามารถต่อกับไมโครโฟนราคาแพงหลายยี่ห้อได้ บวกกับมีฟังก์ชั่นการใช้งานเพิ่มเติมอีกเล็กน้อย ดังนั้น ปัจจัยพิจารณาก็คือ คุณต้องการนำไปใช้งานประเภทไหน และมีงบประมาณเท่าไหร่ ถ้าเงินถึง ก็ไป H4N เลยครับ เผื่อสักวันอาจจะจำเป็นต้องใช้ขึ้นมา ต้องอัดถึง 4 Track ใครจะรู้ แต่ถ้างบไม่มาก ใช้งานหนังสั้น หรือ Wedding ทั่วไป อยากได้คุณภาพเสียงที่ดีกว่าไมค์หัวกล้อง ผมว่า Zoom H1 ก็น่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ อันนี้ขึ้นอยู่กับท่านจะพิจารณาตัดสินใจครับ นำเสนอข้อมูลเป็นทางเลือกครับผม
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3844
ความดี
4430
เครดิต
4793
จิตพิสัย
4461
จังหวัด
ร้อยเอ็ด
ถ้าใช้อัดจาก Line ของ mix ที่หน้างานบ่อยๆ  H4n เป็นทางเลือกที่ดีกว่า มิคตัวใหญ่ๆ มันเป็น XLR ครับผม   ผมเจอปัญหานี้อยากเปลี่ยน H1  เป็น H4n เลยครับพี่น้องครับ  
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1508
ความดี
606
เครดิต
432
จิตพิสัย
355
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมใช้ทำงานทั่วไป ไม่ได้จริงจังอะไรมาก คุณภาพดีทีเดียวเลยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้